" Reasons To Hate Vietnam " - ( Những lý do để ghét Việt Nam )

Thảo luận trong 'Tâm sự, sẻ chia' bắt đầu bởi [ẹc], 15 Tháng mười một 2011.

1. [ẹc]

[ẹc] ... Staff Member

http://travelvice.com/archive/2007/1...te-vietnam.php

- Bài viết này là của 1 người nước ngoài đã từng đến sinh sống tại VN, đọc được ở bài "My Vietnam, our Vietnam" trên "Tin nhanh Blog" .
    Đây là một bài viết của một du khách nước ngoài từng đến thăm Việt Nam và ... ghét nước mình.

Tất nhiên đây cũng chỉ là 1 ý kiến chủ quan của riêng 1 cá nhân người nước ngoài vô danh tiểu tốt nào đó mà thôi, cho nên giọng văn đôi khi không biết là do vô tình hay cố ý mà có vẻ miệt thị,khinh khi,...cũng có thể là do người viết muốn cường điệu, khuếch đại lên cho nó có vẻ hài hước, châm chọc cho vui...
    Do vậy chẵng có cớ gì mà chúng ta khi đọc xong lại lăn tăn thêm lên làm gì để mà tự ái dân tộc , bực bội làm chi cả...

Trích phần dịch lại của 1 mem khác từ link bài viết tiếng Anh kia để mọi người cũng đọc và suy ngẫm nhé.

Nguồn:
    http://travelvice.com/archive/2007/1...te-vietnam.php

2. ♥Gấu♥

♥Gấu♥ NABPhương

Việt Nam :) còn nhiều thứ để ghét lắm cơ =))

3. [ẹc]

[ẹc] ... Staff Member

• Đầu tiên, các bạn lấy một tờ giấy bình thường thui nha, không cần phải giấy màu đâu, gập đôi lại rồi các bạn cắt nó theo hình cây thông Noel và kích cỡ thì tuỳ bạn. Nếu bạn nào muốn cho cây thông của mình thật đẹp thì hãy vẽ hình ra giấy rồi cắt theo hình bạn đã vẽ nhé!
    • 2

Các bạn lấy giấy màu (cây thông noel thì đương nhiên mình phải dùng giấy màu xanh rồi, phải không các bạn?), rồi gập đôi lại và đặt hình cây thông bạn vừa cắt ở trên lên trên tờ giấy màu này và bạn dùng bút chì mờ vẽ theo đường viền của nó.
    • 3

Sau đó bạn dùng kéo và cắt theo đường mà bạn đã vẽ. Thế là bạn đã cắt xong hình cây thông rồi đấy!
    • 4

Bạn mở tờ giấy có hình cây thông ra thế này nha.
    • 5

Ở mặt trong của cây thông đó (mặt mà lúc đầu bạn đã gập vào) bạn gập chéo lên theo đường cắt ở phần gốc của cây thông (đó là phần bạn sẽ dán băng dính vào để dựng đứng cây thông lên).
    • 6

Sau đó bạn lật mặt trước lên rồi trang trí lên cây thông theo ý thích của bạn! Ngoài ra, các bạn còn có thể vẽ và trang trí những hình gì đó thật dễ thương lên nhé!
    • 7

Các bạn lấy một tờ giấy bìa cứng, màu gì thì tuỳ các bạn. Rồi dán băng dính hai mặt vào phần đế ở phần gốc cây thông mà bạn gập vào ở phần trên, các bạn nhớ là mình dán băng dính một mặt ở phần đế còn một mặt là dán vào dấy bìa đấy nha! :)
    • 8

Gập đôi giấy bìa lại ( bên trong có hình cây thông ) rồi ấn xuống cho băng dính nó chắc.

• 9

Mở giấy ra và cây thông sẽ đứng thẳng lên.
    • 10

Các bạn có thể vẽ và trang trí thêm vào giấy bìa cho đẹp theo mắt nhìn của mình. ^^!
    • 11

Ngoài ra, các bạn cũng có thể làm những cái thiếp hình cây thông với màu sắc và cách trang trí khác như thế này!
    • 12

Nhưng với hình trên đây thì chữ Merry Xmas các bạn cũng phải cắt, gập và dán băng dính hai mặt ở phía dưới nhé!

• 13

Gập đôi chữ đó lại và dán băng dính ở phần chính giữa của tờ bìa.

• 14

Mở chữ đó ra và gập đôi hình cây thông lại xếp chồng lên phần chữ và dán băng dính ở phần tiếp xúc giữa cây thông và chữ.

• 15

Gập chồng chữ vào cây thông.

• 16

Rồi gập tờ giấy bìa vào và cũng ấn xuống cho chắc băng dính.
    • 17

Các bạn thử mở giấy bìa ra đi, cây thông và chữ sẽ dựng đứng lên đấy! Làm theo các bước tương tự các bạn sẽ được nhiều những cái thiếp như này nữa. Các bạn hãy trang trí thêm bằng những phụ kiện khác hoặc cắt dán và vẽ thêm nhiều hình vào thì cái thiếp của bạn sẽ rất đẹp và sinh động.

4. [ẹc]

[ẹc] ... Staff Member

Cách làm thiệp giáng sinh bằng tay mới lạ và độc đáo

​Nhận được tấm thiệp giáng sinh từ tay làm từ người yêu ai cũng hạnh phúc. Hôm nay Quà Tăng Lưu Niêm 24h xin hướng các bạn cách làm thiệp giáng sinh bằng tay mới lạ và độc đáo theo cách riêng của bạn ngoài thiệp giáng sinh bạn cũng có thể tự tay làm các thiếp khắc nữa. Nào băt tay vào làm thiếp thôi
    Nguyên liệu làm thiệp giáng sinh noel:
    - 2 bìa cứng ( 1 bìa màu đỏ - 1 bìa màu trắng)
    - bút màu (bút sáp, hoặc bút lông)
    - Dao lam (dao lam dùng để cạo râu)
    - Kéo

ảnh: cách làm thiệp giáng sinh bằng tay

Bước 1: Cắt 2 tấm bìa có kích thước bằng nhau, có dạng hình chữ nhật sau khi gập lại. (giống như hình trên) Dùng tấm bìa màu đỏ bao bên ngoài, Bìa màu trắng thì được đặt bên trong.

Bước 2
    Cách cắt hình (cái này thì các bạn xem như trong hình rồi tự cắt). Các bạn chú ý điểm đầu và điểm cuối của cây thông, nếu chú ý 2 điểm này thì việc làm thiệp nổi như trên rất đơn giản. Bạn đừng nên cắt vội lên tấm bìa đang làm thiệp vì nó có thể không thành công cho mấy lần đầu. Bạn nên cắt nháp trên các tấm bìa hoặc giấy khác.

Bạn chỉ Cắt hình hộp quà và cây thông là đủ rồi. Sau khi cắt xong các bạn có thể trang trí màu lên chúng. Hộp quà thì có thể gắn thêm nơ và đừng có tô màu như hình, bạn có thể tô toàn màu đỏ hoặc xanh, hoặc dùng giấy gói quà cắt và dán lên hộp quà cho nó sinh động hơn.

Còn dòng chữ Merry christmas tôi e là bạn không thể cắt được, tốt nhất nên dùng bút lông màu viết lên là xong.

Còn đây là thiệp giáng sinh đơn giản dễ làm khác.
    Các bạn nên giàu trí sáng tạo một chút là có tấm thiệp đẹp hơn bên dưới luôn, mình gợi ý như sau:
    Thay vì cắt hình quả châu phức tạp như bên dưới các bạn có thể cắt hình bông tuyết, hình ngôi sau và mặt trăng, ...

Ảnh: cách làm thiệp giáng sinh bằng tay

Ai không biết cắt hình bông tuyết thì chỉ cần in cái hình này ra giấy rồi đồ theo mà vẽ nha. Cái này cắt ra rồi trang trí lên thiệp giáng sinh thì còn gì bẳng nhỉ?
    bonus thêm 1 video hay về cách làm thiệp giáng sinh bằng tay

5. [ẹc]

[ẹc] ... Staff Member

Giáng sinh đang đến rồi, bài viết sau đây sẽ hướng dẫn bạn làm những tấm thiệp pop-up dễ thương dành tặng những người mình thương yêu [​IMG]

Tự tay bạn có thể làm được những tấm thiệp như này rất đơn giản:

Thiệp Giáng sinh pop-up với ông già Noel ngộ nghĩnh

Thiệp Giáng sinh với cây thông Noel nổi lên thật đẹp

Vật liệu chính làm thiệp pop up:
    - Giấy bìa (màu đỏ + màu trắng hoặc tùy màu bạn yêu thích)
    - Dao lam
    - Bút chì
    - Kéo
    - Keo gián giấy
    - Thước

Đầu tiên gập giấy bìa màu đỏ và trắng lại, và phác bằng chì các đường cắt như thế này

Sau đó cắt ra

Gấp góc phần chân để tạo hiệu ứng nổi ba chiều cho ông già Nôel của chúng ta!

Sau đó, chồng phần màu trắng cắt được lên như hình dưới

Dùng keo dán nhẹ lại và dùng bút màu vẽ đôi mắt cho Santa và trang trí hoặc viết những lời chúc của riêng mình vào là ta đã có 1 tấm thiệp dễ thương, ý nghĩa [​IMG]

Tiếp nào, chúng ta sẽ làm 1 tấm thiệp xanh với cây thông Nôel ở giữa [​IMG]

Cũng gập giấy bìa màu xanh lại như trên và đồ các nét cắt

Cắt theo đường chì đã vạch sẵn rồi gập nếp tạo hiệu ứng nổi

Lật ra và gập nếp hướng ngược lại

Trang trí thêm các quả bóng màu cho thêm phần sinh động và viết lời chúc của mình dzô ^^!

Thật đơn giản phải không? Chỉ với ít phút cùng với sự khéo léo của đôi tay, chúng ta đã làm được những tấm thiệp xinh xắn, đáng yêu thế này để dành tặng người thân, bạn bè rùi [​IMG]

Còn chờ gì nữa mà không bắt tay ngay đi thôi ^^!