Thầy Bảo - Người thầy "kiểu mới" của teen trường THPT Marie Curie

Boom

Active Member

Nami; Ảnh: Xí Muội - Theo PLXH

Đối với các bạn học sinh lớp 12B11 và 12B4 của trường THPT Marie Curie (TP.HCM) mà nói thì thầy Nguyễn Trần Khánh Bảo - giáo viên dạy môn Toán là một người vô cùng đặc biệt và còn là một người thầy rất "hiện đại".
Một thầy cô giáo "kiểu mới" hay còn gọi là "hiện đại" vốn luôn là mẫu thầy cô mà học sinh nào cũng muốn theo học. Vì trong cuộc sống của các thầy cô này, luôn có cùng "màu sắc" với học sinh, biết chúng ta đang nghĩ gì và cần gì. Nhưng không phải thầy cô nào cũng như thế, nên hôm nay, các bạn hãy thử trò chuyện và làm quen với một thầy giáo "hiện đại" này nhé! Bảo đảm bạn sẽ "mê tít" thầy cho mà xem.

Người thầy trẻ, khởi nghiệp từ ngôi trường cũ

Thầy Nguyễn Trần Khánh Bảo (Sn 1986) năm nay 25 tuổi, là một trong top những giáo viên trẻ của trường. Thầy dạy học chỉ mới có 3 năm (từ 2008 đến nay) và trường THPT Marie Curie là nơi "khởi nghiệp" của thầy. Đối với một người nhà giáo mà nói, 3 năm đứng lớp thì vẫn còn gọi là rất trẻ, ấy vậy mà trong 3 năm này, thầy Bảo đã tạo được rất nhiều tình cảm, sự tin tưởng đối với học sinh từ những lớp được thầy dạy, mà ngay cả học sinh ở các lớp "hàng xóm" cũng biết tới. Điểm đầu tiên là thầy cực kì vui tính, điểm thứ 2 là hiểu tâm lí học sinh, điểm thứ 3 là thầy có rất nhiều cách dạy phong phú, nắm bắt được ưu điểm của từng bạn.

Thầy Bảo được rất nhiều học sinh trong trường yêu mến, đặc biệt là lớp 12B11 và lớp 12B4 do thầy đang giảng dạy.

Thầy Bảo bật mí với chúng tớ rằng: "Vốn dĩ lúc trước thầy cũng là cựu học sinh của trường Marie Curie, ra trường rồi lại quay về đây giảng dạy nên cảm giác đầu tiên thầy thấy, đó chính là sự thân quen, gần gũi." Còn nói về các cô, cậu học trò của mình, thầy cũng dành rất nhiều lời "có cánh": "Các em học sinh ở đây rất năng động, chúng lại khá nhiệt tình và chuyện học hành luôn nghiêm túc. Nên càng dạy, tôi càng thấy mến và yêu thương các em."

Bài giảng của thầy thu hút đến kì lạ

Là người đảm nhiệm môn Toán cho cả 3 khối 10, 11 và 12 nên nhiều người nghĩ chắc thầy rất "khô khan" cả về sinh hoạt lẫn cách dạy. Nhưng sau khi trò chuyện để lấy ý kiến từ vài bạn học sinh, chúng tớ cảm thấy ở thầy có 1 chút gì đó thật đặc biệt.

Thầy có khó tính đấy, nhưng lúc đứng lớp, ở cái khó của thầy, lại đan xen một cảm giác gì đó hơi "mềm mại" và nhẹ nhàng thông qua các câu chuyện đời thường, giúp học sinh thoải mái và không bao giờ mang "cục chì" trên vai mỗi khi đến giờ học. "Toán nó vốn đã "khô" rồi, bây giờ vào lớp không lẽ cứ làm mặt căng với các em!? Bao giờ trước khi dạy, tôi cũng dành ra 5 phút tâm sự, giải đáp thắc mắc về các vấn đề trong sinh hoạt, cuộc sống của các em hoặc đôi khi đó chỉ là giảng lại một kiến thức cũ nào đấy mà các em chưa hiểu,... Trong 5 phút này, tôi phải cho các em thoải mái, vui vẻ ở mức tối đa để lấy lại tinh thần, tìm lại bầu không khí thật khác, với một tiết học mới. Vì trước đó, các em đã có sự giao pha giữa môn này và môn khác" - Thầy Bảo cho biết.

Thầy luôn dành ra 5 phút đầu của buổi học để giải đáp những vấn đề của học sinh.

Và đó là lý do vì sao trong các buổi dạy của thầy, lớp học đều rất sôi nổi và tràn ngập không khí hào hứng.

Việc chép bài cũng thế, thầy Bảo luôn để cho các bạn học sinh tự do "biên tập" những vấn đề mà bản thân cho đó là quan trọng. Công thức thì có sẵn trong sách, nhưng các bạn học sinh trong lớp của thầy có thể thay thế một phép tính A, B, X, Y gì đấy, thành một bông hoa, liên kết từ thói quen, sở thích của từng người vào bài học,... thì đó là cách tiếp thu nhanh, gọn nhất. Hay trong bài giảng về đường tròn, thầy cũng đã liên kết vài mẫu chuyện về cuộc sống vào. Thay vì trong sách định nghĩa "đường tròn không đơn giản là tập hợp tất cả các điểm mà còn cách đều 1 điểm cho trước một khoảng không đổi", thì thầy sẽ cho các bạn thấy quy luật tròn của cuộc sống như "có vay thì có trả", chuyện bạn A thích bạn B, bạn B thích bạn C, rồi bạn C lại xoay tròn về thích bạn A. Trong cuộc sống có rất nhiều quy luật tương tự như Toán học, chứ không đơn giản là một bảng công thức nghiêm chỉnh, bắt học sinh đóng khung rồi về nhà nhìn! "Đến lúc tôi kiểm tra lại vở của các em mới nhận thấy rằng ở học trò của mình có một sự sáng tạo vô cùng lớn. Và nó rất cần thiết cho sự phát triển cũng như trong việc học Toán" - thầy Bảo cho biết.

Nhưng để có được một tiết giảng vui tươi như thế, cũng là một quá trình chuẩn bị công phu. Thầy thường phải online, lướt trên các trang web để tìm những câu chuyện hay, thậm chí thầy còn phải đi mua báo teen như Mực Tím để thường xuyên nắm bắt tin tức, thế giới mà các học sinh của mình đang nhìn, đang nghe và đang thấy... Thầy Bảo cho rằng: "Phải như thế thì mới theo kịp với các em, rồi từ những kinh nghiệm của mình, nó giúp thầy biết bản thân thiếu xót cái gì để còn bổ sung cho các em."

Các bài giảng của thầy rất đặc biệt, và quan trọng là nó được học sinh yêu thích.

Lắm lúc dạy mà thầy cũng lo lắng vì sợ các em hào hứng quá rồi lười học. Nên dù có đang vui cỡ nào thầy phải trong trạng thái "trực chiến" để lôi kéo các học sinh về với bài giảng của mình, 45 phút/tiết thấy vậy chứ cũng nhanh lắm.

Buổi tối thầy còn hay online để chat đêm với học sinh như giải bài tập nâng cao, trò chuyện về các vấn đề mà đôi khi ở trên lớp chẳng bạn nào dám thủ thỉ với thầy.

Thầy có vài học trò đang đi du học ở nước ngoài, chuyện bị lệch múi giờ là điều hiển nhiên. Nên có khi thầy phải thức rất khuya để soạn vài cái đề hay rồi send mail cho các bạn ấy. Đặc biệt ngoài giờ học ở trường, thầy cũng hay tham gia các buổi party, sinh nhật hay "la cà" ở quán chè vào các ngày cuối tuần. Thầy hào hứng nói: "Phải tham gia cùng các em như thế thì mới nhận ra được nhiều vấn đề. Trong lớp của thầy có 1 em mỗi khi vào lớp là như chui vào chiếc vỏ ốc, không nói chuyện cũng ít khi giao tiếp cùng bạn bè. Thế mà mấy lần lớp tổ chức học ngoại khóa hay sinh nhật đứa bạn là thấy em ấy năng nổ, nói chuyện liên hồi. Nếu như tôi từ chối hay chỉ vì nghĩ làm thầy mà không nên tham gia, đi chơi cùng các em thì làm sao biết được tính cách thật sự của cậu học trò đó!?"

Thầy Bảo luôn được các học sinh yêu mến vì thầy luôn hiểu tâm lí từng người.

Chúng tớ cũng xin phép hỏi thật thầy một câu rằng: "Không biết có bạn nào thấy thầy vui tính, hòa đồng với học sinh như thế mà "bơ bơ" không học bài và cũng không thèm sợ thầy hay không?" Thì thầy vui vẻ đáp lại: "Tôi vui nhưng không đồng nghĩa với việc dễ tính. Việc học tập không chỉ nói với riêng cá nhân tôi, mà cả những giáo viên khác cũng đều phải đặt lên hàng đầu. Vì thế tôi luôn yêu cầu các em phải làm bài tập cho đầy đủ mỗi khi đến trường. Còn nếu em nào hôm đấy có lí do chính đáng mà không thể làm bài tập thì phải nhanh chóng xung phong nói cho thầy biết, trước khi thầy gọi lên kiểm tra. Có nhiều em không tin lời tôi nói nên cứ sợ, nhưng đấy là cách giúp các em biết tự giác, có trách nghiệm với bản thân. Cứ còn em nào không chịu "thú tội trước bình minh" mà đem giấu nhẹm thì sẽ có rất nhiều hình phạt "chờ đón" các em đấy." Rồi nếu bạn nào cứ dùng "chiêu" này hoài mà không có lý do đàng hoàng thầy cũng phạt như thường! Tùy vào trường hợp mà dùng mức phạt nặng hay nhẹ, nhưng thường thầy sẽ cho bắt chép phạt cho đến lúc mỏi tay và nhớ, nghiêm chỉnh làm bài thầy giao.

Các bạn nữ lớp 12B11 cùng với thầy Bảo đáng kính của mình.

Thầy vui tính vậy chứ các bạn nam trong lớp đều nghe lời răm rắp!

Lớp 12B4 do thầy Bảo chủ nhiệm nè.

Bạn Ngọc - học sinh lớp 12B11 cho biết: "Học với thầy mình tập được tính nghiêm túc, kỹ lưỡng và quan trọng rất thoải mái. Dù ở lớp hay ở ngoài chúng mình cũng đều có thể liên lạc, nói chuyện với thầy như một người bạn, không có khoảng cách cho sự ngượng ngùng hay áp lực."

Bởi vậy các bạn học sinh rất thích được học với thầy và luôn tích cực mỗi khi đến lớp. Vừa rồi, thầy có tổ chức một chuyến học ngoại khóa tại Củ Chi. Mặc dù chỉ là buổi học ngắn trong một ngày, nhưng vì đường đi cũng xa xôi, nên có vài phụ huynh không dám cho con đi. Thế là thầy nhiệt tình gọi điện thoại thuyết phục rồi giải thích rất nhiều điều, vì khi tham gia các buổi học thế này, các em mới tập được cách làm việc nhóm, tập thể và nhiều kỹ năng sống quanh mình.

Với thầy, việc dạy học cũng là một niềm vui trong cuộc sống. Có các em học sinh sẽ giúp thầy có thêm nhiều nguồn năng lượng để sáng tạo nhiều bài giảng hay.

Ở trường, thầy Bảo cũng rất tích cực tham gia các hoạt động văn nghệ cùng các thầy cô khác.

♥Gấu♥

NABPhương
Re: Người thầy "kiểu mới" của teen trường THPT Marie Curie

á thầy này dạy a lớp 10 :) đại ca í à

---------- Post added at 11:01 AM ---------- Previous post was at 11:00 AM ----------

dc học ngay năm đầu tiên thầy dạy luôn =))

hoahaohiep

Re: Người thầy "kiểu mới" của teen trường THPT Marie Curie

Nam 2009 có được học 1 tiết của thấy do thấy dạy thế thấy Ngọc (dạy Toán) thầy dạy vui, dễ hiểu... và hài hước giống thầy Phạm Hủnh:))=))