9 việc cần làm với máy tính trong năm mới ♥

♥Gấu♥

NABPhương
Quỳnh Trang - Theo PLXH
Sẵn sàng đón Năm con Rồng thật an toàn và hiệu quả nào...
Năm mới vừa sang, đây là thời điểm thích hợp để bạn bắt đầu sử dụng máy tính an toàn, hiệu quả và thú vị hơn. Nào, chúng mình cùng điểm qua 9 việc cần làm ngay với chiếc máy tính thân yêu nhé!

1. Sao lưu dữ liệu

Bạn nên tiến hành sao lưu dữ liệu, nhất là các tập tin hay văn bản quan trọng. Điều không may là hầu hết người dùng chỉ làm chuyện này sau khi đánh mất file nào đó không thể thay thế, vậy nên bạn đừng bước theo vết xe đổ nha.

Theo đó, bạn có thể tận dụng những đĩa CD, DVD, USB hoặc ổ cứng gắn ngoài… Miễn sao chúng đảm bảo lưu giữ tài liệu của bạn thật an toàn.

2. Lưu file bằng dịch vụ "đám mây"

Bên cạnh công cụ thực, việc sao lưu dữ liệu bằng dịch vụ điện toán đám mây cũng nên được tính đến. Lợi ích của thao tác trên quá rõ ràng, không chỉ giúp bạn bảo quản thông tin mà còn thoải mái truy cập chúng tại bất kỳ đâu. Bạn nên dùng thử dịch vụ SkyDrive của Microsoft nếu sở hữu tài khoản Hotmail, ngoài ra còn rất nhiều nhà cung cấp miễn phí nữa đấy.

3. Dọn rác

Dĩ nhiên rồi, máy tính luôn chứa đầy rác sau một thời gian hoạt động. Đấy là sản phẩm không mong muốn khi cài đặt chương trình hay tải dữ liệu trên internet...

Để bắt đầu, bạn click chuột phải tại biểu tượng ổ đĩa cứng trong My computer, vào Properties và chọn “Disk Cleanup”. Những file rác này sẽ được chuyển vào mục Recycle Bin và bạn có thể kiểm tra xem mình vừa thu hồi được bao nhiêu không gian trống.

4. Chống phân mảnh ổ cứng

Sau khi dọn rác, bạn hãy tối ưu hóa ổ cứng của mình bằng công cụ chống phân mảnh hữu hiệu do nền tảng Windows hỗ trợ. Tương tự thao tác dọn rác, chỉ khác là trong Properties, bạn hãy chọn thẻ Tools và click vào phần “Defragment Now”.

5. Tổ chức lại dữ liệu

Nếu muốn sử dụng máy tính hiệu quả hơn, bạn cần bỏ thời gian tổ chức lại hệ thống dữ liệu của mình. Hãy đưa các file hình ảnh, âm nhạc, bộ cài phần mềm… về những thư mục riêng cho tiện quản lý. Đồng thời, bạn nhớ lưu ý đến dung lượng của ổ đĩa dự định lưu thông tin, tránh trường hợp phải di chuyển thêm lần nữa.

Điều này giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian tìm kiếm, cũng như khiến công việc sao lưu sau này trở nên dễ dàng hơn. Ngoài ra, bạn cũng cố gắng tạo cho mình thói quen lưu trữ file thật bài bản và ngăn nắp nữa nha!

6. Tối ưu hóa Windows

Khép lại những vấn đề về ổ cứng, giờ đến lúc bạn chuyển sự quan tâm sang Windows. Với hệ điều hành Windows 7, bạn hãy truy cập vào Start Menu, mở Control Panel, chọn "Find and fix problems" và tiếp tục là "Check for performance issues".

Nên thực hiện theo những gì hệ thống gợi ý, chúng sẽ giúp máy tính của bạn làm việc tốt hơn đấy.

7. Cập nhật driver

Một trong những lý do khiến máy tính dễ bị tổn thương chính là việc phần mềm không được cập nhật. Nếu đang sử dụng Windows bản quyền, bạn nên giữ Windows Update tại chế độ tự động, giúp hệ thống có thể chủ động hơn trong việc tự bảo vệ mình.

Hơn nữa, mọi người nhớ cập nhật driver một cách thường xuyên. Bạn có thể vào trang chủ của nhà sản xuất phần cứng để tải về driver mới. Nhưng nếu muốn nhanh chóng và đơn giản hơn, chúng ta hãy sử dụng công cụ quét driver tự động như Device Doctor (miễn phí).

8. Chú trọng mảng bảo mật

Khi ngày càng thân thiết với những hoạt động trực tuyến, người dùng phải thực sự nghiêm túc trong việc tự bảo vệ mình khỏi những mối nguy hiểm luôn rình rập trên mạng.

Trước hết, hãy đảm bảo rằng bạn đang sở hữu một công cụ bảo mật mạnh mẽ, như phần mềm miễn phí Microsoft Security Essentials chẳng hạn. Thứ hai, hãy quét hệ thống định kỳ, thường xuyên và không nên quá tin tưởng vào các phần mềm diệt virus. Điều thứ ba, quan trọng nhất, hãy cảnh giác và phòng bị khi online, những quảng cáo "lừa tình", lời gạ gẫm khuyến mại hoặc đường link từ ai đó không quen biết đều rất nguy hiểm.

9. Thử những điều mới lạ

Như bạn biết đấy, năm 2012 dự báo hàng núi ứng dụng hấp dẫn và các dịch vụ hấp dẫn sắp được giới thiệu. Vậy, sau khi đảm bảo an toàn cho mình trước những mối đe dọa và dọn dẹp máy tính gọn gàng, bạn hãy thử những chương trình này xem sao nhé