Sự khác biệt giữa lớp chọn và lớp thường

[ẹc]

...
Staff member
Trường Marie Curie cũng đã có hình thức lớp chất lượng cao và người ta thường nói nôm na là nó cũng chỉ là kiểu lớp chọn và lớp thường ngày xưa mà thôi.
Nhiều bạn khi biết mình đậu vào trường chuyên thì ngay lập tức có có những thái độ “chảnh” coi thường những bạn khác. Chính vì thế cuộc chiến giữa lớp chọn và lớp thường vẫn luôn là đề tài tranh cãi bất cứ lúc nào.

Lớp chọn thì phải khác
Đậu vào một trường chuyên là niềm tự hào của rất nhiều người, bản thân cảm thấy thỏa mãn khi bao công sức mình học tập cuối cùng cũng đã có kết quả như ý. Chính vì được học một trong một trường có vị thế, hay một lớp học luôn là tâm điểm của mọi người nên nhiều bạn tỏ ra khá kiêu ngạo, cứ luôn ỷ ta đây là học lớp chọn trường chuyên nên phải khác.
Không riêng gì cá nhân mà ngay cả một số thầy cô cũng tỏ ra kiểu phân biệt đối xử: “Tại sao một bài toán dễ thế này mà lại làm không được”, “Em học lớp chuyên mà như thế này đây à” hay “Các em nên nhớ rằng khi được vào đây thì việc học của các em phải khác với mọi người” v...v... Và dĩ nhiên là bài kiểm tra của lớp chọn cũng “đặc biệt” hơn so với những lớp khác.
Vì là lớp chọn nên luôn được ưu tiên trong mọi trường hợp như chỗ ngồi tốt, thầy cô luôn thiên vị, mọi hoạt động khó khăn thì lớp chọn đều được miễn… Đơn giản vì lớp chọn là phải ra sức học hành để đem vinh quang về cho trường, cho lớp.

Một số bạn cứ nghĩ rằng mình được học lớp chọn nên có quyền. Bạn M.Trang (17t) kể rằng: “Lúc tớ ngồi với nhỏ bạn dưới sân đang tranh thủ ôn bài để lát nữa kiểm tra thì có một bạn học lớp chuyên Toán đi qua ngó chằm chằm vào cuốn vở của tụi mình rồi phán một câu: “Giời ạ, bài dễ thế mà không biết làm, đúng là dốt mà. À, lớp thường dân chứ gì, hèn chi.” Rồi cười sặc sụa bỏ đi. Thái độ khinh thường của bạn ấy làm mình là nhỏ bạn tím mặt, kể từ đó mình rất ghét cái bọn lớp chọn ấy”.

Zoom vào lớp chọn
Chuyện lớp chọn tỏ ra mình vênh váo, muốn là trung tâm của vũ trụ luôn được coi là chuyện thường ngày ở huyện. Bởi đơn giản mọi người ngoài cái ghét thái độ chảnh chọe ấy, thì phải công nhận rằng sức học của những bạn ấy rất giỏi, rất đáng ngưỡng mộ.
Để bước chân vào lớp chọn tất nhiên điểm đầu vào phải cao. Sau khi vào được rồi phải học ngày học đêm, nếu lười thì bạn có thể bị “out” ngay. Tâm lý lớp chọn lúc nào cũng ganh đua điểm số, thắng thua là chuyện như cơm bữa. Việc học lúc nào cũng bị áp lực, nhiều bạn vì muốn giữ vững danh hiệu mà phải học trắng cả đêm.
Không phải lớp chọn nào cũng toàn là học sinh ưu tú cả. Có một số bạn thi nhưng hên được điểm cao, nghiễm nhiên được xếp vào lớp chọn để rồi suốt ngày phải “căng não” lên chạy đua điểm số với mấy bạn trong lớp. Chuyện học đối với lớp chọn không hề đơn giản chút nào.
H.Trang (16t) chia sẻ: “Muốn trụ cột được trong lớp chọn đâu phải chuyện dễ, phải ganh đua lắm mới ở lại được. Có một số bạn học không nổi phải chuyển xuống lớp thường. Bản thân tớ thì cũng chỉ thích chơi với mấy bạn trong lớp vì sức học của họ ngang ngửa mình, trao đổi bài vở cũng dễ dàng. Thật sự mà nói thì tớ thích chơi với những người giỏi, siêng năng, cần cù. Tớ không muốn coi thường ai nhưng những ai thua kém tớ thì tớ cũng không thích cho lắm”.

Lớp thường thì như thế nào
Trình độ chênh lệch của lớp thường khá cao. Chỉ có một vài bạn có sức học khá tốt còn đa số thì ở mức trung bình khá. Tuy nhiên có một điều mà lớp chọn luôn đánh giá cao ở lớp thường đó chính là tinh thần đoàn kết của lớp thường rất cao.
Trong khi ở lớp chọn rất hiếm có một dịp nào tụ tập đông đủ để vui chơi cùng nhau, lúc nào họ cũng ganh đua với nhau thì ở lớp thường mọi người rất hòa đồng đoàn kết với nhau. Một khi tẩy chay cái gì là cả lớp đều nhất quyết, những cuộc chơi diễn ra rất vui vẻ, mọi người vô tư, nhất là trong những tiết kiểm tra thì tinh thần đoàn kết cao độ.
T.Thy (16t) tâm sự: “Trong một lần ở căn tin có một đứa lớp chọn bỗng nhiên ở đâu chạy tới chen lấn, mình nói thì bạn ấy nói lại là hóa ra là học lớp C hả, tránh ra cho lớp A cái coi. Thấy như vậy một số bạn lớp mình ngồi đó chạy tới “dạy”bạn ấy một bài học nhớ đời vì cái thói chảnh chọe ấy. Tinh thần đoàn kết có ở mọi lúc mọi nơi. Mình thật sự thích học ở một lớp bình thường như thế này thôi, chỉ cần mọi người tình thương mến thương là đủ.”

Tạm kết

Chuyện lớp chọn tỏ ra có đẳng cấp không còn quá xa lạ đối với mỗi teen. Đây là căn bệnh nhức nhối mà mãi cho đến nay vẫn chưa có dấu hiệu thuyên giảm. Và chỉ mong rằng dẫu là học lớp nào thì chúng ta vẫn là một người học trò trong ghế nhà cười. Vì biết đâu sau này “cười người hôm trước hôm sau người cười”.