5 biểu hiện báo hiệu sớm tình trạng suy giảm thính lực dễ bị bỏ qua

Thảo luận trong 'Tán Gẫu Chat Chit' bắt đầu bởi lelongdhtm, 16 Tháng sáu 2018.

1. lelongdhtm

lelongdhtm New Member

Giảm thính lực là tình trạng suy giảm chức năng thính giác, có thể xuất hiện ở bất kỳ độ tuổi nào với rất nhiều mức độ khác nhau. Đến khi thính lực suy giảm, người bệnh gặp phải nhiều khó khăn trong tiếp xúc mỗi ngày, dần dần sẽ tác động ảnh hưởng rất lớn tới tâm lý và sức khỏe, thậm chí là ù tai kéo dài hoặc điếc. Có rất nhiều dấu hiệu cảnh báo sớm tình trạng suy giảm chức năng nghe, dù vậy, nếu như không để ý kỹ, người bệnh sẽ bỏ qua cơ hội tốt nhất chữa bệnh kịp thời. Bên dưới đây là những dấu hiệu báo hiệu sớm tình trạng giảm thính lực dễ bị bỏ qua.

1. Mất thăng bằng

Nếu như nhận ra mình gặp khó khăn trong giữ thăng bằng thì các bạn phải đi kiểm tra thính giác sớm vì đây không đơn giản vì vụng về, mà còn là cảnh báo của chứng suy giảm chức năng nghe. Nguyên nhân do ống tai trong là cơ quan đảm nhận chức năng gửi tín hiệu đến não bộ để giữ thăng bằng. Những tổn thương ở tai trong sẽ khiến não mất kiểm soát thăng bằng, làm bạn dễ ngã hơn.

2. Hay quên

Biểu hiện hay quên dễ bị nhiều người nghĩ là sự bất ổn về não. Tuy nhiên, có một điều các bạn vẫn chưa hiểu rõ là trí nhớ hầu hết dựa trên những gì bạn nghe được. Rất khó để có thể nhớ một điều gì đấy, khi bạn không nghe thấy chúng. 1 nghiên cứu khoa học trên JAMA Internal Medicine nhận thấy, những ai có vấn đề về chức năng nghe bị giảm khả năng tư duy nhanh hơn so với người nghe tốt.

Để giải thích cho vấn đề này, các chuyên gia cho rằng: Khi thính lực bị suy giảm, não bộ phải cần thêm nhiều năng lượng để thu nhận và phân tích âm thanh, chính điều này sẽ gây tổn hại cho trí nhớ và tư duy. Chính vì vậy, ngay khi tự nhận thấy mình nhanh quên hơn cũng có khả năng là bạn đang có “trục trặc” về tai. Nên đến ngay các phòng khám uy tín tại hà nội để kiểm tra và chữa trị kịp thời.

3. Cảm giác đau tai mỗi khi nghe tiếng động lớn

Những âm thanh lớn làm ồn ào và khó chịu, tuy nhiên chúng lại khó có thể làm xuất hiện tình trạng đau tai. Chỉ đến lúc thính lực gặp phải vấn đề, tai ít có khả năng ngăn cản các tiếng ồn lớn mới làm xuất hiện biểu hiện đau tai. Cơn đau tai có thể rõ hoặc âm ỉ tùy thuộc mức độ giảm thính lực của bạn.

4. Bạn luôn hỏi “cái gì?”

Nếu như các bạn cảm thấy khó nghe hay ù tai ở những nơi có nhiều âm thanh hỗn độn thì đừng có vội đổ lỗi cho không gian ồn ào hay âm thanh kém. Bởi vì, đây có khả năng là biểu hiện của chứng suy giảm thính lực. Lúc tai hoạt động tốt, các bạn cũng có thể nhận biết và chọn ra những âm thanh muốn nghe nhất trong không gian ồn ào. Chỉ khi thính lực kém, tai của bạn mới khó có thể nghe rõ tất cả mọi thứ xung quanh. Việc các bạn phải làm ngay là nhanh chóng đến phòng khám tai mũi họng tốt tại hà nội để được bác sĩ kiểm tra, chẩn đoán và điều trị kịp thời.

5. Luôn phải hướng tai về phía phát ra âm thanh

Nếu một ngày, bạn phát hiện mình luôn phải quay đầu để tai hướng về nguồn âm thanh hay người trò chuyện thì rất có thể bạn đang mắc phải những vấn đề về thính lực. Việc hướng tai về bên có âm thanh sẽ giúp cho bạn nghe tốt hơn. Tuy nhiên, bạn không nên làm theo nó thường xuyên vì theo thời gian, nó sẽ làm khả năng cảm thụ âm thanh của bạn càng ngày càng nghe kém đi. Điều tốt nhất các bạn cần phải thực hiện đó là tới gặp bác sĩ địa chỉ khám tai mũi họng tại hà nội uy tín để được chẩn đoán bệnh tình sớm.