Nên thay đổi cách giảng dạy của tất cả các môn học

Thảo luận trong 'Phản ánh, Phản hồi' bắt đầu bởi Chrissie, 6 Tháng mười hai 2008.

1. Chrissie

Chrissie New Member

Em nghĩ nên thay dổi cách dạy và nếu có thể thì thay luôn chương trình học cũng được.Chương trình học hiện nay của tất cả các cấp thật sự rất nặng nề mà phương pháp giảng dạy của một số giáo viên thì lại hok đc hay cho mấy.Một số môn học nếu nghe giảng hay nhưng chưa chắc hs đã tiếp thu bài đc, ngược lại có một số giáo viên lại giảng như tụng kinh,cứ như là "bác sỹ gây mê vậy" ma` kết quả cuối cùng thì khỏi phải nói.Em nghĩ nên cho hs trực tiếp tiếp xúc với môi tru7o72ng bên ngoài thì giờ học sẽ sinh động hơn, giúp hs hiểu bài tốt hơn và năng động hơn nếu cứ khư khư ôm cuốn sách đọc còn học sinh thì cứ ca cẩm và ngán ngẩm. Nhiều thầy cô thì hok hiuể tâm lý học trò, cứ nghĩ rằng hs đã học qua rồi thì sẽ nhớ .Nhưng với cách tụng kinh đó thì có ngồi học 3 tiếng thì cũng chỉ nhớ trong mọt thời gian thậm chí là trong lúc đó mà thôi.Có thầy cô thì hok nghe ý kiến của hs đâu,cô nói mình sai thì mình phải sai.Ước gì thầy cô lắng nghe hs nhiều hơn thì hay biết mấy.Laị nói về chương trình học,một số môn đưa ra bài học thực sự là quá xa vời.Em của em vừa qua Mỹ và xin học, người ta đưa ra một bài test để gọi là kiểm tra trình độ.KHi em hỏi nó về đề thi thì nó nói "Chỉ là mấy cái nhân chia và bảng cửu chương thoi":yoyo13:Trong khi đó VN mình học rất rất rất rất nhiều nhưng vẫn không bằng các quốc gia khác nếu như hok muốn nói là thua.Ở Mỹ chương trình học chỉ chú trọng đến những vấn đề áp dụng trong cuộc sống, học những thứ thực tế ma lại rất nhẹ nhàng không như bên mình cứ dồn dồn nén nén, học cho xong chương tình để lên lớp mà thôi(Nên em nghĩ với trình độ hs VN thì qua bển phải học tới ĐH rồi).Một vd cụ thể như môn GDCD , GDCD là rèn luyện cho cd về kỷ luật về đạo đức nhưng GDCD bây giờ lại dạy về triết học ,bộ máy nhà nước và một số thứ linh tinh khác.Trong khi đó báo chí lại cứ rầm rộ lên về vấn đề đạo dức của giới trẻ ngày càng xuống dốc.Lý do xuống dốc là vì các em chuyên về các vấn đề xã hội mà thôi.CÒn về phương pháp dạy và học ,bên đó một ngày đi học chỉ có một cuốn tập thôi , tiền học thì nhà nước lo chỉ đến khi lên đại học thì vấn đề học phi1 mới được đề cập đến mà thôi.Nhưng hs bên đó học hành rất đàng hoàng và giỏi nữa, vừa học vừa áp dụng thẳng vào thực tế lại trong một môi trường hok bắt buôc hok gò bó nên về nhà các bạn ấy hok phải đụng đến cuốn tập nữa.Còn VN học ngày học đêm học hok ngừng hok nghỉ(nhất là lúc thi) từ đó cũng hiểu được lý do tại sao mà hs lai hok học bài và hok làm bài tập(vì có quá nhiều thứ phải học).Các giáo viên luôn hiểu tâm lý học sinh, nếu có phát biểu sai thì thầy cô động viên khuyến khích thôi.CÒn về các bạn hs ý thức của tụi mình còn kém lắm.Hok phải là hầu hết mà chỉ là một vài mà thôi.Tụi mình chưa biết tôn trọng người khác và có một số hành động hok đc hay ho cho mấy.Tớ nghĩ tụi mình nên bỏ những hành động đó để thay đổii cách nhìn của thầy cô và mọi người về tụi mình.Kết lại em chỉ muốn có sự thay đổi trong cách giảng dạy, Bộ GD sẽ giảm tải chương trình học để học sinh tụi em có thời gian mà thở và thầy cô cũng hok phải chạy hụt hơi nữa.Nên có nhiều giờ thực tế hơn như thế vừa thư giãn vừa học vừa hiểu bài tốt hơn lại giúp hs năng động hơn.Như vậy sẽ rèn luyện tính tự giác cao và cả khả năng học tập, làm việc theo nhóm nữa

2. Mr.[K]

Mr.[K] Member

Ðề: Nên thay đổi cách giảng dạy của tất cả các môn học

cái này đã nghe nhìu gòy .. thấy nhìu gòy .. nhưng chả thấy bộ GD đả động j` hết :yoyo35::yoyo35::yoyo35::yoyo68: .... cứ thế mà học . Ức chế !

3. [ẹc]

[ẹc] ... Staff Member

:"> ai cũng bít vậy nhưng làm khó lém em. Nếu đưa em chức bộ trưởng bộ giáo dục thì em cũng ko làm đc đâu.

4. teddybear2211

teddybear2211 New Member

:yoyo23: ... GD ở bên Mỹ thì đi sâu vào thực tế và giúp hs dễ hiểu bài thì đúng nhưng mà em nói về nhà ko đụg vào cuốn tập thì hơi quá :yoyo23: ... đồng ý là vn mình chưa có cách dạy hay và chưa đi vào thực tế như giáo dục của Mỹ nhưng Mỹ cũng là 1 xã hội ... có người này người kia ... cũng có những giáo viên ngồi tụng kinh nói ko đâu vào đâu đấy thôi ... người ta nói ko sống trong chăn làm sao biết chăn có rận ... bên Mỹ là nuớc độc lập ... cho nên hs đi học thì được GV huấn luyện cho tính tự học và tự lập ... có nhiều GV còn kinh dị hơn GV vn nhiều ... tại em em nó chưa gặp hết nên nó chưa hết ... = chứng là vừa rồi ss lấy môn Tây Ban Nha mà ông thầy ngồi tụng kinh ... chả giảng giải gì cả ... ~ học hành được gì nên ss bỏ cái môn đấy ... bên này cách dạy là huấn luyện cho hs có tính năng động nên có rất nhiều hoạt động trong lớp .... em em nó thi xếp lớp mà đưa cộng trừ nhân chia là những phép tính căn bản ... toán bên này nó chia ra nhều môn ... ko phân biệt theo lớp ... nên nói như em thì cũng ko đúng lắm ... Nó có Algebra 1, 2 là đại số 1, 2 (em em thi như vậy thì vào 1 trong 2 cái đó) ... giữa 2 lớp đó có Geometry (hình học) .. .nếu như em em muốn vào lớp cao hơn liền thì em em phải lấy bài kiểm tra ... cao hơn ... ví dụ như những công thức nPr hoặc nCr .. thì đó là những bài học ở Algebra 2 và nhiều công thức hơn nữa ... sau Algebra 2 thì có Pre Calculus rồi Calculus hoặc em muốn lấy Statistic (toán thống kê cũng được) .... em muốn vào lớp chuyên thì phải giỏi hơn nữa và học nặng ko kém gì lớp chuyên vn ... ví dụ như học toán ... 1 chương có 10 phần ... lớp thường học 1 chương trong 1 tuần thì lớp chuyên 1 chương trong 1 tiết (55') ... bài tập thì gấp 10 lần lớp thường ... còn bài học thì tùy giáo viên ... ai dễ thì kt và thi cho xem sách ... còn ai khó thì bắt buộc em phải thuộc và nhớ như vn thôi ...

5. [H][K2][T]

[H][K2][T] New Member

=>>> khỏi đi học là nhẹ nhàng cho 2 bên, giáo viên nghỉ hưu...học sinh :-S:yoyo24::yoyo24:

6. teddybear2211

teddybear2211 New Member

@ HK2T: Nói như em thì còn gì để nói :yoyo23:

7. angela_kool

angela_kool New Member

hok nên so sánh chương trình của từng nước ....

mổi quốc gia có những cách giáo dục hs khác nhau...

vn thì 1000 năm zìa trước đã luyện thói bắt học học từng chử màh thời fong kiến ăn zô máu vn gòy hok thể thay đổi cách suy nghĩ của các chú bộ đc :-<

còn mỹ là nước tự do nên cách học hoàn toàn khác mình....hok học hok ép mổi cá nhân tự nhận thức đc vấn đề bản thân mình cần zì và mình fải làm zì....

đó là ý thức cũa mỗi con ngừi :D

hy vọng các chú bộ thay đổi suy nghĩ cho hs giảm nhẹ chương trình :(( học thi căng wóa :((

8. lionman

lionman New Member

haizzz... nói hoài cũg như kô... trình độ VN mình chưa = nc' ngoài đâu...

9. shisio

shisio New Member

noi hoai cung vay thoi ah
    may ong GD ma chiu nghe hoc sinh la mat troi moc o phia tay lien
    :yoyo24::yoyo24::yoyo24:

10. DZung9x

DZung9x New Member

sax , thế bạn ko thấy có những nội dung lớp dưới dạy rồi lên lớp trên dạy lại ah , và có 1 số bài dạy chỉ đúng giáo án thôi ko thi củng ko áp dụng vào thực tế :D , VN mình cứ nghĩ học nhìu là giỏi :D , cầu mong khi 9x lên làm trong bộ máy nhà nước sẽ giảm được việc học hành thay vào đó là chơi , chơi nữa , chơi mãi :D , se dạy thêm các môn ngoại khoá như rapper , DJ , HIPHOP ,grafiti.......:yoyo113: