Tớ là một hướng đạo sinh

[ẹc]

...
Staff member
Và tớ đã học được rất nhiều điều khi là một hướng đạo sinh: Đó là những kỹ năng băng rừng, lều trại và cả...nấu ăn.

Thúy An

Tớ là thành viên của câu lạc bộ Hướng Đạo Sinh, nhờ tham gia nó mà từ một cô bé nhút nhát, thiếu tự tin đã trở nên bạo dạn và hoạt bát hơn rất nhiều. Này nhé! Tớ đã có được một khoảng thời gian rất tuyệt vời khi được đi cắm trại với các bạn, học hỏi được thêm rất là nhiều điều mới mẻ: Ví dụ như nấu ăn nè, thường ở nhà việc bếp núc không bao giờ tớ nhúng tay vào nhưng khi đến đất trại rồi thì phải lăn xả thôi. Các bạn trong đội tớ dạy tớ cách dựng lều, cách làm bếp… Không chỉ có thể học các nút dây phải buộc như thế nào, dựng lều phải làm ra sao …tớ còn học được tinh thần làm việc cùng đồng đội, cách sống trong một cộng đồng là phải biết nhường nhịn, giúp đỡ nhau nữa đấy!

Bạn đừng hiểu lầm Hướng Đạo Sinh là một câu lạc bộ nhằm tuyên truyền....tôn giáo nha. Là một hướng đạo sinh, bạn sẽ được học rất nhiều kỹ năng giống như các trinh sát hồi xưa vậy (vì vị sáng lập ra phong trào này là một tướng rất giỏi của nước Anh xa xôi mà) như là nút dây, morse, cứu thương, dấu đường, phương hướng, tìm dấu vết… Đây là những kỹ năng rất cần thiết để bạn có thể tham gia vào một kì cắm trại và quan trọng hơn hết nó sẽ là kinh nghiệm rất tốt cho cuộc sống sau này của bạn nữa đấy! Tất cả chỉ toàn là kiến thức hay ho và thú vị cả thôi.

Chỉ là cắm trại thôi mà, sao cần nhiều thứ quá vậy? Không phải đâu, trại sẽ được cắm ở giữa thiên nhiên và không có bất kì một phương tiện hiện đại nào đâu. Bạn phải tự tay dựng lều để ngủ nè (tất nhiên phải làm cùng đội chứ hen^^), rồi tự nấu ăn nè, tham gia các trò chơi lớn, trò chơi đêm… mà tất cả đều cần đến những kỹ năng được học trong lúc sinh hoạt.

Học hỏi được nhiều điều, bước ra khỏi cái thế giới vỏ ốc nhỏ bé, tớ còn bớt sống ỷ lại mà tin vào khả năng của mình. Tớ nghĩ việc gì ai đó làm được thì tớ cũng làm được. Đó là động lực thúc đẩy cho mọi công việc của tớ. Tớ sống cởi mở hơn, bản lĩnh hơn.

Nhưng điều tuyệt vời nhất là tớ biết sống cho cộng đồng, không còn là một cô bé ích kỉ như xưa nữa. Trước kia chỉ đọc trên sách báo, xem tivi còn bây giờ tớ được đi thực tế rồi thì cảm giác có khác. Tớ rất muốn mình có thể giúp đỡ mọi người xung quanh. Tớ cố gắng làm những công việc nho nhỏ để có thể giúp họ và tớ đã luôn cố gắng sống tốt hơn.

Thật mừng là bây giờ tớ có rất nhiều thứ quan trọng như: bạn bè, tình thương cho và được nhận, kinh nghiệm bản thân… Và tớ là một “Tớ” hoàn toàn mới so với “Tớ” của 2 năm về trước.

zabonchen

Moderator
Ðề: Tớ là một hướng đạo sinh

ớh ớh mấy bạn trong hình hình wen wen hình như là bên thiếu đoàn Mê Linh thì fải rứa haha có wen 2-3 bạn trong đó :yoyo24::yoyo24::yoyo24:

[ẹc]

...
Staff member

heheh, ad wen hết :yoyo1:
bài này chắc của bé nào bên Mê Linh viết và gửi bài.

teddybear2211

;)) ... dễ thươg nhỉ ... đúg là đi mấy cái này thì học đc nhiều điều lắm lun ... :yoyo8:

teddybear2211

thì đúg gòi ... =] ... hồi trước tham dự đc 1 thời gian xog gòi lại phải bỏ ... :yoyo46::yoyo46: