Bạn...chưa-hoàn-hảo?

Thảo luận trong 'Tán Gẫu Chat Chit' bắt đầu bởi [ẹc], 12 Tháng mười một 2009.

1. [ẹc]

[ẹc] ... Staff Member

Tại sao bạn lại chưa-hoàn-hảo nhỉ? Liệu bạn có muốn biết mình đang thiếu điều gì để lấp vào khoảng trống ấy để trở thành người hoàn-hảo-hơn không?
    Bài trắc nghiệm vui này sẽ bật mí cho bạn đấy!
    1. Nếu có một người mà bạn không có một chút ấn tượng nào cả, đến và nói rằng "muốn được làm người iu của bạn", bạn sẽ:
    a, Nghi ngờ! không biết là người này đang có âm mưu gì không đây.
    b, Cười cười...và chấp nhận thử xem sao.
    c, " Không quen, không biết, đồ khìn khìn...".
    2. Trong tiết học, lớp bạn đang được dự giờ môn mà từ trước đến giờ bạn rất ngán thì bạn sẽ làm gì:
    a, Lâu lâu lại quay xuống...quan sát thầy cô giáo đi dự giờ đang làm gì.
    b, Cố gắng giả vờ như là đang chăm chỉ học lắm.
    c, Vẫn như mọi khi là nói chuyện và đùa giỡn với đứa bạn ngồi cùng bàn.
    3. Mẹ nhờ bạn đọc giùm toa đơn thuốc của bác sĩ, nhưng mãi bạn vẫn không thể nào "dịch" ra, bạn sẽ:
    a, Từ chối, "Con bận rồi!".
    b, Lôi ngay thằng em trai ra và nhờ nó "dịch" giùm.
    c, Ngụy biện: "Đúng là chữ bác sĩ nên con không biết".
    4. Tình cờ bạn gặp lại 1 người bạn đã bặt tin từ lâu lắm rồi, người bạn ấy có nhận ra bạn, còn bạn thì không tài nào nhớ ra nỗi, bạn sẽ phản ứng:
    a, Ngắm thật kĩ người bạn đó để tìm ra điểm nhấn đã quen nhau ở đâu.
    b, Ngạc nhiên và nói "Lâu quá không gặp rồi nhỉ".
    c, "Xin lỗi, mình không quen bạn" rồi bỏ đi luôn.
    5. Những trẻ em khuyết tật ghé thăm trường bạn và hát giao lưu văn nghệ để quyên góp tiền ủng hộ cho trung tâm, bạn sẽ:
    a, Chỉ làm công việc mà thành viên trong lớp ai cũng phải làm là nộp tiền ủng hộ.
    b, Làm quen, bắt chuyện rất vui vẻ với những người bạn mới và sau khi chia tay không quên kèm theo lời chúc "Thành công và luôn mĩm cười nhé".
    c, "Họ lặn lội từ xa đến trường mình chi cho mệt vậy nè".
    6. Bạn diện đồ thật đẹp và rất háo hức để đi đến chỗ hẹn và khi tới nơi thì bạn nhìn thấy người mà bạn hẹn đang đuổi 2 em bé tội nghiệp tránh ra xa chỗ khác, bạn sẽ có phản ứng gì:
    a, Bỏ về mà không thèm nhìn bạn người đó.
    b, Tiến lại để muốn biết rõ đó có phải là sự thật về người đó hay không.
    c, Cứ xem như là chưa nhìn, chưa nghe và chưa thấy gì.
    7. Kẻ thù không đội trời chung, người mà từ trước đến nay theo bạn được biết là không ưa gì bạn hết bỗng dưng hôm nay lại muốn xin bạn bỏ qua tất cả để hình thành nên một tình bạn mới, bạn sẽ:
    a, Phân vân và cần phải suy nghĩ.
    b, "Đánh kẻ chạy đi chứ ai đánh người chạy lại bao giờ".
    c, Thẳng thắng là không thể nào chấp nhận.
    8. Buổi trưa, trên đường đi học về, bạn vừa đói bụng lại vừa mệt nên chỉ muốn phóng xe đạp thật nhanh về nhà nhưng bất ngờ lại nhận được 1 lời đề nghị cần giúp đỡ của đứa bạn cùng khối là "Cho mình về ké với", bạn:
    a, Hết đứa để nhờ rồi hở.
    b, Được thôi , nhưng với điều kiện là bạn chở mình nhé.
    c, Viện cớ để không cho đi nhờ rồi...dọt lẹ.
    9. Khi tiếp xúc với 1 người nào đó, bạn có luôn nhìn về quá khứ của người đó, nếu không có gì tốt đẹp thì bạn sẽ không muốn nói chuyện với họ nữa, phải không nhỉ?
    a, Chưa hẳn là vậy.
    b, Hiện tại và tương lai mới là tất cả.
    c, Đúng.
    10. Theo bạn thì người khác chưa-hoàn-hảo là ở đặc điểm nào:
    a, Ăn nói sỗ sàng, cộc cằn thô lỗ...
    b, Cười nhạo báng trên ước mơ của người khác.
    c, Chưa-hoàn-hảo đơn giản chỉ là vì họ không có 1 điểm nào để gọi là hoàn-hảo cả.
    11. Bạn có cảm nhận gì khi người khác đánh giá bạn là chưa-hoàn-hảo:
    a, Nếu quá hoàn hảo thì còn gọi gì là biết cảm nhận cuộc sống này nữa kia chứ.
    b, Chỉ buồn chút chút rồi sau có là mĩm cười để cố gắng ngày càng hoàn thiện mình hơn nữa.
    c, Không thèm quan tâm...
    Kết quả đây:
    Nếu bạn chọn đa số là đáp án (A): Có lẽ là bạn đang thiếu 1 niềm tin...chỉ vì một người nào đó đã làm mất niềm tin trong bạn nên bạn luôn đa nghi và có thể là nghi ngờ tất cả...Như vậy thì bạn cũng hơi bị mệt đấy nhỉ vì cứ phải suy đoán nhiều là có nên làm như thế này, có nên hành động như thế kia không nữa, lỡ bị sụp bẫy thì sao nhĩ...rất nhiều sự phức tạp đang hình thành trong bạn. Nên nhớ "đừng vì mất niềm tin ở một người mà đánh mất luôn niềm tin vào tất cả mọi người và cuộc sông này nhé". Nếu có niềm tin thì điều kì diệu sẽ xảy đến...Chúc bạn luôn vững tin.
    Nếu bạn chọn phần nhiều là đáp án (B): Bạn đang thiếu điều gì nhỉ? Khó nghĩ quá. Nhưng nhìn chung thì bạn cũng khá là hoàn hảo đấy. Bạn là một người tốt, tuy là có hơi nóng tính 1 xíu nhưng bạn vẫn luôn được mọi người tin iu. Bạn dể giận nhưng cũng dể dàng quên đi nhanh chóng. Bạn hãy làm những gì mà bạn cho là đúng và phải nên làm, đừng vì những lời nói bóng gió không hay của bạn bè làm bạn phải ưu tư bạn nhé. Hãy cố gắng học hỏi và không ngừng hoàn thiện bản thân mình hơn. Mỗi ngày đều là 1 điều đáng để ta trải nghiệm...
    Nếu bạn chọn hầu hết là đáp án (C): Bạn đang thiếu 1 lòng trắc ẩn và dường như là bạn hơi vô tình thì phải. Bạn vô tình, có lẽ cũng sẽ chẳng có ai để ý đến đâu nhưng bạn nên tự mình xăm soi lại bản thân mình thì hơn. Nếu bạn quá hời hợt với mọi chuyện xảy ra quanh mình và với những người luôn ở bên cạnh bạn thì đến một lúc nào đó chính bạn sẽ là người sẽ bị lãng quên đó. Nên nhớ "sống trong đời sống đều cần có một tấm lòng"...tuy bạn không là người hoàn hảo nhưng cũng đừng nên trở thành 1 người quá cách biệt với cuộc sống này nhé. Chúc bạn luôn iu đời và iu người...

Hoàng Thị Thu Hồng