Loại bỏ những cơn đau trong thời kỳ "đèn đỏ"

nyz.papie

1. Cứ đến ngày "bị", mấy đứa bạn thân em hình như đứa nào cũng chịu những cơn đau hành hạ. Không đau bụng thì đau đầu, thật là đáng ghét. Mình thấy là, vào những ngày ấy, có rất nhiều cơn đau xảy ra với bạn gái phải không ạ? (Bích Thủy, 18 tuổi)

Trả lời:

Bích Thủy thân mến!

Đúng là vào những ngày ấy, nhiều bạn gái thường phải sở hữu nhiều những cơn đau để đồng hành cùng cô nàng nguyệt san bạn ạ. Đây chỉ là hiện tượng bình thường mà không có gì phải đáng lo lắng cả, cho dù chúng có gây ra khó chịu.

Không chỉ có những cơn đau bụng đáng ghét (thường gặp nhất) mà nguyệt san còn đi kèm với nhiều cơn đau khó ưa khác mà đau thắt lưng và mệt mỏi là hai ví dụ điển hình đấy bạn! Ngoài ra, trong một số trường hợp đặc biệt, XX nhà mình có khi lại phải đối mặt với chứng tiêu chảy cũng như đau đầu, chóng mặt trong kì Nguyệt san nữa đó (eo ui, khó chịu lắm!).

2. Ngày nguyệt san nào, đứa bạn gái thân ngồi cùng bàn mình cũng đau bụng đến méo mặt. Mình thương bạn í lắm. Mình chả hiểu tại sao những cơn đau này cứ nhắm vào XX bọn mình vậy? (Hải Liên, 16 tuổi).

Trả lời:

Chào Hải Liên!

Chính vì là con gái nên cơ thể chúng mình chứa một số hoóc môn đặc biệt (cơ chế hoạt động không giống với mấy bạn XY nhé!). Một trong số những loại hoóc môn này có tên là oxytocin. Chính bạn hoóc môn này đã kích thích sự co bóp tử cung. Mỗi lần tử cung co bóp, lượng máu cung cấp cho thành tử cung giảm đi đồng thời các mạch máu bị dồn nén, cũng cùng khi ấy một hoóc môn khác có tên là prostaglandins gây ra những cơn co thắt liên tục và dữ dội hơn và đem lại cảm giác đau ở bụng và thắt lưng.

Tuy nhiên, mục đích của việc co thắt tử cung là hoàn toàn chính đáng nhé, chính nhờ sự co bóp này mà tử cung có thể loại bỏ các tế bào thành tử cung già cỗi cũng như các bé trứng đã “qua đời”. Nhờ đó mà lớp tế bào mới khoẻ mạnh sinh sôi dễ dàng hơn.

3. Tớ thì biết rằng những cơn đau trước, trong và sau kỳ nguyệt san là hiện tượng bình thường thôi. Nhưng thực sự tớ rất muốn làm sao để loại bỏ những cơn đau này? (Quỳnh Anh, HN)

Trả lời:

Quỳnh Anh thân mến!

Nếu trong kì Nguyệt san bạn bị những cơn đau này làm khó thì hãy thử áp dụng những cách sau đây nhé, nó cũng sẽ giúp giảm bớt khó chịu và giảm bớt những cơn đau đấy:

• Nằm ngửa người, co chân và đặt một chiếc gối lên bụng hoặc chườm túi nóng.

• Sử dụng thuốc giảm đau theo hướng dẫn của bác sĩ.

• Tắm bằng nước ấm.

• Mát xa nhẹ nhàng phần bụng dưới.

• Uống một loại thức uống nóng nào đấy.

Nếu đã áp dụng những cách trên nhưng cơn đau vẫn không thuyên giảm, thì đây là lúc bạn phải hỏi ý kiến bác sĩ, bởi vì:

• Rất có thể Stress là nguyên nhân khiến cho những cơn đau của bạn nghiêm trọng hơn các XX khác.

• Những cơn đau dữ dội trong kì nguyệt san có thể là dấu hiệu cho những bệnh phụ khoa khác.

Nếu có bất kì dấu hiệu bất thường nào đi kèm với cơn đau, bạn hãy hỏi ý kiến bác sĩ chuyên khoa để nhận được lời khuyên tốt nhất nhé.

Chúc các XX nhà mình luôn khoẻ mạnh và năng động kể cả những ngày đèn đỏ nhé!