Nghĩ về các hình phạt của thầy cô

[ẹc]

...
Staff member
Thời gian qua, hình phạt (HP) bỗng dưng trở thành kẻ “tội lỗi”, là nguyên nhân làm rạn nứt tình cảm giữa thầy và trò, gây ra nhiều “thảm cảnh”. Hôm nay chúng tớ mở cuộc luận tội 2 HP được học sinh ngán nhất.

Theo Mực tím

Phần 1: Định tội HP roi mây

Nội dung: HP roi mây đang được xem là HP ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe học trò nhưng lại xuất hiện hết sức vô lí và bất công, ví dụ như làm kiểm tra dưới 7 điểm cũng bị ăn roi, nói chuyện trong giờ học, ngủ dậy trễ (đối với học sinh nội trú) cũng bị... quất. Đặc biệt là HP roi mây không phân biệt nam nữ, nhiều bạn nữ đau quá, nước mắt chảy ròng ròng mà cũng bị phạt cho đúng quy định mới thôi.

HP: Nghe nói sơ qua nội dung là tui biết đơn này xuất phát từ các bạn học sinh của trường THPT DL K. rồi. Sẵn đây, tui cũng khai luôn, đúng là trường tui có một giáo viên (toán) ra quy định: hễ bạn nào làm bài dưới 7 điểm nhờ tui ra tay. Thế nhưng, số học sinh nếm “bánh tét nhân mây” của thầy chỉ đếm trên đầu ngón tay (cũng chưa hết) dù thầy đã đứng trên bục giảng gần 10 năm rồi. Nói đi cũng phải nói lại, đề nghị HĐKL cũng nên khen thưởng tui vì từ khi có tui xuất hiện, nề nếp học sinh trong giờ học của thầy được nâng lên thấy rõ.

Nhân chứng N.T. P. (cựu học sinh lớp 11A6 THPT DL N.): Tớ đã từng bị thầy cho ăn 2 “đòn bánh tét nhân mây” vì tội nói chuyện trong giờ học. Trước đó, thầy đã “phạt thẻ vàng cảnh cáo” vì lớp quá ồn. Tưởng thầy dọa thôi, ai ngờ khi tớ nói chuyện tiếp thì thầy kêu lên trước lớp và... quất thiệt. Mình phạm lỗi thì phải chịu phạt thôi, nhưng tớ lớn rồi, và là con gái nữa mà thầy phạt như vậy thì... xí hổ quá!

Chủ tọa: HP roi mây xem ra đã lỗi thời và nên “hô biến” càng nhanh càng tốt. Thay vào đó tui gợi ý một số HP độc (chiêu), bảo đảm ai bị phạt sẽ “nhớ” hoài: trực vệ sinh cho lớp trong một tháng, quét sân trường trong một tuần, “nặng đô” hơn là mời phụ huynh lên uống nước trà với thầy giám thị...

Đừng để hình phạt làm rạn nứt tình cảm thầy trò​

Phần 2: Định tội HP chép phạt

Nội dung: HP này bị đôi bàn tay của học sinh tụi mình “khiếu nại” tấp nập luôn nè. Có bạn trường T. kể rằng năm ngoái, cô chủ nhiệm kiêm giáo viên dạy Văn của lớp đã nhờ vả đến HP chép phạt quá nhiều: quên dán hình trong sổ liên lạc, cô bắt về chép phạt 500 lần câu “Phải thực hiện đúng nội quy nhà trường và những điều giáo viên chủ nhiệm dặn”; có bạn lên trả bài, ấp úng vài câu, cô bắt về chỗ chép phạt nguyên bài Văn sơ sơ... 20 - 50 lần. Một bài Văn dài từ 2, 3 trang giấy, hình phạt của cô làm các bạn mỏi cả tay, bỏ hết các môn học khác.

Chủ tọa: HP chép phạt nếu được áp dụng vừa phải, ví dụ như không thuộc bài bị chép phạt 3 lần, cũng có cái lợi giúp học sinh ghi nhớ bài học... Tuy nhiên, chép phạt mà đến cả 100 trang giấy thì quả là một sự lãng phí sức khỏe, tinh thần của học sinh và gây lãng phí tài nguyên rừng (giấy được làm từ gỗ mà)...

P. (lớp phó học tập trường T., Q.I): Sẵn đây, tụi tui xin trình bày một kế hoạch mà lớp đã lập sẵn, sắp được trình bày với cô: Cô trò tụi tui sẽ cùng ngồi lại để thống nhất hình thức xử phạt (có thể là chép phạt), ai vi phạm sẽ áp dụng. Thay vì âm thầm chịu đựng và âm thầm oán trách thầy cô khi các loại HP vô lí xuất hiện, tụi mình thử mạnh dạn nêu ý kiến với cô một lần (bằng nhiều hình thức, gửi thư trực tiếp, gửi email...) xem sao.

Nếu không ai có ý kiến gì thêm, đề nghị bế mạc cuộc họp ở đây để các bạn học sinh đi học đúng giờ. Còn không thì... HP ghi sổ bìa đen của thầy giám thị sẽ xuất hiện...

smiled1

Cutter Super Mod
e ghét tất kả...nhưg roi mây thỳ tạm chấp nhận đi nè...còn chép fạt hận trườg kì lun á.
bên LQĐ ôg thầy bị zính 1 zụ r` :))

pepsitrang94

phạt thì cũng bt thôi :| như đừng lạm dụng + đừng làm wah' đáng !!!
HS phải học 14 môn học lận , GV mà cứ muốn HS học chuyên sâu vô 1 môn thì giáo dục khó mà đi lên dc thôi :-j:-q