Nguyên nhân khiến "núi đôi" phát triển không bình thường

nyz.papie

1. Em năm nay 18 tuổi nhưng núi đôi của em vẫn chả có dấu hiệu phát triển. Chúng chẳng khác gì màn hình phẳng cả. Điều này làm em buồn lắm. Nhưng điều làm em lo lắng hơn là em cũng vẫn chưa thấy cả nguyệt san hay vi ô lông ở vùng ** hay nách nữa! Có gì bất thường không ạ? Em có nên đi khám không? (Hoàng Hà, Thái Bình)

Trả lời:

Hoàng Hà thân mến!

Đúng là có rất nhiều nguyên nhân khiến núi đôi không phát triển nữa bạn ạ. Trường hợp của bạn núi đôi không phát triển còn kèm theo nhiều hiện tượng khác cũng “không” như không nguyệt san, không vi ô lông ở những vùng đặc biệt thì rất cần phải đến bệnh viện kiểm tra nhé.

Để ngực phát triển bình thường thì cần phải có sự tham gia của rất nhiều loại hormon hỗ trợ khác như hormon sinh trưởng, hormon tuyến giáp, insulin, hormon tiết sữa... Nếu những hormon này không bảo đảm tỷ lệ bình thường cho sự phát triển bình thường thì quá trình phát triển và hoàn thiện về kích cỡ của ngực sẽ bị ảnh hưởng đấy bạn ạ.

Thường thì, bạn sẽ phải thử nội tiết tố và thực hiện nhiều các xét nghiệm quan trọng khác trong trường hợp này. Qua đó, bác sĩ sẽ tìm được nguyên nhân chính xác và áp dụng những biện pháp điều trị phù hợp với bạn.

2. Không hiểu sao, hàng tháng em vẫn có hiện tượng cô nàng nguyệt san xuất hiện đều đặn, vi ô lông của em cũng phát triển bình thường nhưng cơ thể thì mãi gầy gò. Có lẽ chính do cơ thể quá gầy nên núi đôi của em cũng nhỏ bé theo. Em buồn lắm, bọn bạn gái cùng tuổi núi đã phổng phao phát triển lắm rùi, còn em núi vẫn chỉ nhú lên như bọn con trai thui. Không biết nguyên nhân do đâu? (Nguyễn Kim Liên, Hà Nội )

Trả lời:

Chào Kim Liên!

Bạn biết không, nếu như hằng tháng bạn vẫn chào đón cô nàng nguyệt san ghé thăm đều đặn và không có bất cứ gì khác thường về màu sắc, lượng nguyệt san, vi ô lông cũng đã phát triển bình thường thì bạn đừng quá lo lắng nhé. Bởi vì núi đôi của bạn “nhỏ bé” trong trường hợp này chắc hẳn là do thiếu dinh dưỡng cần thiết cho núi đôi đấy.

Nguyên nhân, bạn ăn uống chưa khoa học nên lượng mỡ trong cơ thể bị thiếu khiến núi đôi không đủ lượng mở cần thiết để phổng phao lên. Vì thế, điều cần thiết lúc này là bạn hãy chú ý ăn uống đủ dưỡng chất cùng chăm chỉ tập luyện những môn thể thao giúp ngực nở nang như: tập tạ, chống đẩy, bơi lội bạn ạ.

Sữa đậu nành được chế biến từ đậu tương rất tốt cho núi đôi lại phòng chống được nhiều bệnh tật cho cơ thể. Bạn nên măm sữa đậu nành hàng ngày nhé!

Ngoài ra, bạn nên đến bệnh viện để kiểm tra xem cơ thể có đang mắc một số bệnh tật như lao, rối loạn chức năng tiêu hóa, bệnh giun sán... hay không nhé. Bởi vì những bệnh này thường làm ảnh hưởng đến sự hấp thụ dinh dưỡng của cơ thể bạn. Tuyệt đối đừng vì nóng vội mà bạn tìm tới những biện pháp như dùng kem phát triển núi đôi nhé!

3. Khi 16 tuổi, em đã dậy thì. Lúc đó núi đôi của em đã khá đồ sộ hơn bạn bè cùng lứa. Lúc đó, em không hiểu rằng đó chỉ là sự phát triển bình thường khi dậy thì mà ngược lại cảm thấy xấu hổ với sụ lớn lên ấy của núi đôi. Em đã tìm cách che giấu sự phát triển ấy bằng việc mặc áo ngực thật chật, thít ngực...Không phải do những hành động ngu ngốc ấy trong quá khứ mà giờ em 18 tuổi núi đôi của em dường như đã ngừng phát triển rồi! Giúp em với! (Thanh Tâm, HCM)

Trả lời:

Thanh Tâm thân mến!

16 tuổi mà sở hữu núi đôi lực lưỡng hơn bình thì hành động ngu ngốc của bạn như thít chặt ngực, mặc áo ngực chật cũng là điều có thể thông cảm được. Tuy nhiên, những hành động ngu ngốc này nếu kéo dài cũng sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển phần nào của núi đôi bạn ạ. Chẳng hạn ngực sẽ nhỏ hoặc phẳng hơn.

Hiện bạn 18 tuổi, tức là bạn vẫn còn tới 3,4 năm nữa để núi đôi phát triển hoàn thiện. Nếu ngay từ bây giờ bạn đã vượt qua được nỗi mặc cảm của tuổi mới lớn và bắt đầu không áp dụng những hành động ngu ngốc này nữa thì núi đôi vẫn có nhiều cơ hội phát triển bình thường và đạt kích cỡ như ý đấy.

kunkun2050

Ðề: Nguyên nhân khiến "núi đôi" phát triển không bình thường

because of u cả ấy mà :banhbao30::banhbao30::banhbao30:

kunkun2050

Ðề: Nguyên nhân khiến "núi đôi" phát triển không bình thường

kệ ta con thiếu núi đôi à :banhbao42::banhbao42: