Dáng đẹp vui Tết

tiểu li

Tết với mọi người là một dịp lí tưởng để thư giản sau một năm làm việc và học tập căng thẳng.

Bánh mứt, hoa quả, nước ngọt cùng những buổi họp mặt vui vẻ và những đêm thức khuya ngủ muộn sẽ khiến cơ thể bạn mau chóng quay về tình trạng “báo động”. Để không phải “ân hận” vì trót vui quá đà trong những ngày Tết, bạn hãy thử những cách sau đây nhé :

1. Không ăn trước khi ngủ
Nếu có một bữa tiệc diễn ra sau 9 giờ, hãy từ chối nó nhé. Trên nguyên tắc bạn phải ăn 3 tiếng trước khi ngủ để cơ thể có thời gian chuyển hoá năng lượng. Nhiều teen thức khuya vui chơi đã tạm quên nguyên tắc này, nên chuyện tăng cân nhanh chóng là tất yếu.

1. Không uống nước uống có đường
Ngày Tết nhà ai cũng có nước ngọt, nước uống có ga, nên điều tối kị với một vóc dáng đẹp là cần tránh xa những loại nước uống này. Nói thì dễ, nhưng làm mới khó. Vậy nên hãy đặt nguyên tắc cho mình là đến chỉ uống vài ngụm mà thôi, còn không thì xin một li nước lọc hoặc nước trà bạn nhé.

1. Ăn chậm
Ngày Tết vừa nhiều cuộc vui, vừa có tâm trạng phấn khởi khiến bạn ăn uống cũng ngon miệng hơn, do đó bạn ít chú ý đến lượng thức ăn đưa vào cơ thể. Ăn chậm và dừng ngay lúc thấy no là biện pháp tốt để bạn kiểm soát mức độ tăng cân của mình đấy. Vì khi ăn chậm, cơ thể bạn sẽ nhận ra bạn no khi nào tốt hơn lúc ăn nhanh.

1. Đi bộ
Thay vì ngồi lì suốt ngày bên máy tính hoặc nằm ngủ nướng sau một đêm thức khuya, bạn hãy thử ngồi dậy và đi quanh nhà, lên xuống cầu thang khoảng 5-10 phút mỗi ngày. Bài tập này vừa đơn giản vừa không mất nhiều thời gian nhưng đốt cháy calo rất tốt đấy. Nếu siêng năng một chút, bạn có thể lắc vòng hoặc chạy bộ.

1. Ngủ đủ giấc
Dù là dịp lễ tết, cũng đừng quên ngủ đủ giấc bạn nhé. Bạn có biết 65% năng lượng của chúng ta được tiêu hao trong lúc ngủ không? Một ngày nên ngủ 8-10 tiếng, nhưng đừng ngủ quá 10 tiếng vì khi đó bạn lại bị béo lên đấy.

1. Thực đơn mỗi ngày
Hãy ghi vào cuốn sổ tay bạn đã ăn gì hôm nay, và nhớ là phải thành thật đấy, vì như thể bạn sẽ biết được hôm nay mình đã thu nạp những gì, dư ra bao nhiêu calo, và có kế hoạch điều chỉnh kịp thời.

Một chút thay đổi thì không sao, nhưng tích tụ nhiều ngày sẽ khiến bạn ngạc nhiên với cơ thể mình đấy. Hãy tiết chế để vóc dáng bạn luôn xinh đẹp không chỉ là trong những ngày xuân, mà còn sau xuân nữa nhé.

Nguyễn Võ Quỳnh Anh