Vì sao núi đôi lại bị đau?

nyz.papie

1. Em năm nay 18 tuổi và đã bị nguyệt san 4 năm nay. Thế nhưng điều đó không có gì đáng nói nếu như gần đây núi đôi của em cứ thi thoảng lại xuất hiện những cơn đau. Đôi khi vì quá đau tức, cơn đau núi đôi thường ảnh hưởng gián tiếp đến các bộ phận cơ thể vùng ngực nữa. Em đã đi khám bác sỹ, bác sỹ kết luận em bị đau ngực là do u nang. Em lo lắm, vì sợ nó có thể dẫn tới ung thư núi đôi mất... (Hạnh, HN)

Trả lời:
Bạn thân mến!
Đúng là trong thời kỳ nguyệt san ghé thăm, các XX có thể gặp hiện tượng đau núi đôi. Tuy nhiên, hiện tượng này sẽ chấm dứt khi chu kỳ nguyệt san đi qua. Đây cũng là hiện tượng bình thường ở các bạn gái bạn ạ.

Song nếu cơn đau núi đôi thường xuất hiện không liên quan gì với chu kỳ nguyệt san thì phải hết sức cẩn trọng vì rất có thể đó là dấu hiệu cảnh báo bệnh u nang ngực, chấn thương vùng núi như bác sỹ để chẩn đoán cho bạn đấy…
U nang ngực là những "túi dịch" sinh ra do ống dẫn sữa nở rộng ra dưới đầu núm vú, chúng vô hại (mặc dù đôi khi gây đau đớn) và bạn có thể điều trị bằng sóng siêu âm nếu chúng quá to và khó chịu.
Một điều nữa bạn cần biết rằng, u nang ngực không làm tăng nguy cơ bị ung thư vú, do đó bạn đừng nên quá lo lắng nhé!
2. Mới đây em có bắt đầu sử dụng thuốc tránh thai và một số thuốc chăm sóc răng miệng để tránh thai và chữa bệnh viêm lợi. Nhưng chỉ mới uống được ít ngày em thấy núi đôi đau đau. Có phải do việc em uống thuốc không ạ? (Thu Thủy, HP)
Trả lời:
Chào Thu Thủy!
Nếu bạn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng của một số loại thuốc trên, chắc chắn câu hỏi và nỗi lo lắng của bạn đã được giải tỏa sớm rùi đấy. Thực tế, một số loại thuốc như: Thuốc tránh thai, thuốc chăm sóc răng miệng hoặc thuốc điều trị vô sinh cũng có thể gây ra đau “núi đôi”.

Ngoài ra, những liệu pháp thay thế hormone estrogen và progesterone không theo chỉ dẫn cũng có thể dẫn tới những cơn đau này. Lạm dụng thuốc chống trầm cảm cũng gây đau núi đôi.
Do đó trước khi sử dụng bất cứ một loại thuốc gì đó, bạn nhất thiết không được tự ý dùng thuốc mà phải qua thăm khám cẩn thận nhé. Nếu uống thuốc theo đơn mà có những biểu hiện khác thường, bạn thử hỏi bác sỹ về một loại thuốc khác tương đương thay thế xem sao nhé!
3. Mình cũng thường bị đau núi đôi theo chu kỳ nguyệt san. Các bạn mình khuyên mình nên dùng thuốc. Tuy nhiên mama mình thì kiên quyết không cho uống và muốn mình thay thế bằng những biện pháp an toàn hơn bằng chế độ ăn uống? Liệu điều này có giúp mình giảm đau núi đôi hơn không? (Nguyệt Ánh, HN)
Trả lời:
Chào bạn!
Đau núi đôi theo chu kỳ thường do tình trạng ngực “tích trữ” chất lỏng thay vì giải phóng nó. Điều này cũng có thể tạo nên hiện tượng căng tức và gây ra đau núi đôi. Và triệu chứng tích trữ nước này càng trở nên nặng hơn nếu bạn bị * dịch trước kỳ kinh.

Nếu bạn thấy quá đau tức núi đôi trong chù kỳ, bạn có thể sử dụng thuốc lợi tiểu tự nhiên như cây lá rễ tranh, cà phê… có thể trợ giúp mạnh mẽ cho việc bài tiết nước tiểu.
Ngoài ra, những nghiên cứu cho thấy, chế độ ăn uống với ít mỡ động vật có thể làm giảm đau núi đôi theo chu kỳ.