Dọn dẹp "vi ô lông" thừa cho vùng "núi"

tiểu li

1. Tớ thường xuyên xuất hiện những sợi vi ô lông thừa trên ngực. Rõ ràng là tớ đã dùng tay nhổ chúng rùi thế mà bây giờ nó lại càng mọc lên nặng hơn. Điều này khiến tớ rất xấu hổ. Tớ đã 18 tuổi rùi, cứ như thế này, tớ chắc chẳng dám có bạn trai mất.

Ngoài ra, thi thoảng tớ có nhổ nhưng nó làm cho khu vực này bị đỏ và đôi khi chảy máu. Tớ rất muốn biết làm cách nào có thể loại bỏ vĩnh viễn những sợi vi ô lông đáng ghét ở núi đôi mà không gây ra thiệt hại lâu dài. (Nguyễn Phượng, HN)

Trả lời:

Chào Phượng!

Có vi ô lông ở núi đôi hoặc các vùng ngực khác hẳn là một vấn đề khó chịu của các XX rùi. Thường thì bạn gái sẽ có nhiều vi ô lông ở xung quanh khu vực núm núi đôi hoặc ở giữa ngực.

Nếu vi ô lông của bạn tập trung xung quanh núm núi đôi thì cách xử lý đơn giản và tốt nhất là nhổ các sợi lông đó khi chúng đã đủ dài. Tuy nhiên, có một số cô bạn không hài lòng với biện pháp này vì đó là khu vực nhạy cảm, dễ khiến bị đau đớn và nó thường không phải luôn luôn hiệu quả.

Nếu vi ô lông của bạn tập trung ở một trong hai trái núi (tình trạng này ít phổ biến hơn), hoặc ở giữa ngực thì bạn nên nhổ qua, waxing hoặc triệt lông bằng phương pháp sugaring. Tuy nhiên, biện pháp nhổ lông dường như ít hiệu quả trong trường hợp này vì khi ấy vi ô lông của bạn thường mọc lại tốt hơn và nhiều hơn.

Có khá nhiều XX ưa thích biện pháp waxing hoặc triệt lông bằng sugaring vì nó sẽ ít khiến bạn bị đau đớn và giúp xử lý đám vi ô lông vùng núi và ngực là tốt, không có nhiều kích ứng cho làn da.

Với phương pháp này, bạn nên tiến hàng mỗi 4-6 tuần/ lần để vi ô lông dần trở nên thưa thớt hơn. Hoặc bạn cũng có thể thảo luận với bạn bè, các chuyên viên tẩy lông về một phương pháp tốt nhất bạn có thể sử dụng tại nhà là điều cần thiết.

Ngoài ra, những loại kem làm rụng lông có thể được sử dụng trên các khu vực nhạy cảm trên cơ thể bạn. Nhưng trước khi áp dụng bạn nên thử nghiệm để đảm bảo rằng bạn không bị dị ứng với bất kỳ thành phần nào có trong kem làm rụng lông.

2. Mình cũng có những sợi lông không mong muốn mọc xung quanh núm núi đôi. Nhưng càng tệ hại hơn nữa là chúng thường mọc ngược vào bên trong và gây khó chịu lắm. Mình đã thử một số phương pháp như thử nghiệm với một bộ điện phân tại nhà nhưng cũng chẳng khá hơn là bao. (Bích Minh, HCM)

Trả lời:

Bạn Bích Minh mến!

Một điều bạn cần biết rằng những sợi lông không mong muốn mọc xung quanh núm núi đôi của bạn không phải là hiện tượng không phổ biến mà ngược lại, chúng hoàn toàn bình thường nhé. Thông thường vi ô lông phát triển nhiều hay ít là do gen di truyền và màu sắc làn da bạn.

Tuy nhiên điều này không có nghĩa là đã hết cách để giải quyết những khó chịu của bạn. Vẫn có một số cách thức mà bạn có thể áp dụng để gỡ bỏ sự khó chịu của những vi ô lông mọc ngược này như:

* Nhổ lông nếu các vi ô lông vùng này khá thưa thớt...

* Kỹ thuật điện phân chuyên nghiệp: đây là một phương pháp lâu dài hơn nhằm loại bỏ và tiêu hủy các gốc nang lông để các sợi lông không mọc trở lại.

* Điều trị bằng Laser: Đây cũng là một biện pháp khá phổ biến và chúng có hiệu quả tốt hơn trên những nhân có vi ô lông sẫm màu

Cần phải nói với bạn rằng, hai phương pháp điện phân và laser là khá đắt đỏ với bạn đấy. Do đó, bạn cần được tư vấn cụ thể và chuẩn bị về chi phí trước khi bắt đầu điều trị.

3. Mình phải làm sao khi vi ô lông của mình tăng trưởng khá tốt ở bụng và xung quanh núi đôi? Điều quan trọng là mình không có nhiều vi ô lông mọc quá tốt ở bất cứ nơi nào khác trên cơ thể và thậm chí mái tóc của mình cũng có màu không phải là quá đen. Vì vậy mình không biết tại sao những vi ô lông lại mọc nhiều ở 02 vùng này chứ? Mình vẫn ăn uống cân bằng nhưng vì quá lo lắng với vi ô lông, mình cứ uống vitamin. Điều này có sao không? (Hoàn Hương, 18 tuổi)

Trả lời:

Chào Hoàn Hương!

Bạn đừng quá lo lắng nhé bởi thực tế cho dù bạn không có sự tăng trưởng vi ô lông quá mức ở những nơi khác trên cơ thể như chân, mặt. Tuy nhiên, bạn cũng nên lưu ý là bạn không có bất kỳ dấu hiệu được coi là dấu hiệu cơ bản của một rối loạn kích thích tố. Có lẽ hiện tượng này chỉ do di truyền thui bạn ạ.

Bạn cũng cần phải biết rằng, tất cả những loại kem ngăn chặn vi ô lông sẽ không bao giờ ngăn chặn sự phát triển của nó một cách hoàn toàn được. Ngoài ra, bất kỳ một loại vitamin nào chỉ giúp đỡ nếu bạn đang thiếu loại vitamin đó. Vì thế, nếu bạn đang ăn uống cân bằng, bạn không nhất thiết phải sử dụng vitamin nhé.

Hiện nay, giải pháp mà bạn có thể tiến hành để triệt vi ô lông vĩnh viễn chỉ có thế là qua phẫu thuật bằng cách điều trị laser. Hãy chắc chắn rằng bạn đã suy nghĩ và lường trước được những ưu và khuyết điểm của biện pháp này.

Trước mắt, nếu điều này gây ra khổ tâm quá mức cho bạn, bạn nên tìm đến bác sĩ da liễu để được thăm khám và tư vấn nhé!