Marie Curie ngôi trường thân yêu của tui ..

Babu

Member
Cứ vào những ngày như thế này lại khiến mình hoài niệm về một thời, một không gian với sắc phượng thắm và những nụ cười của thầy cô, bạn bè.
Chưa có một ngôi trường nào lại để lại trong mình nhiều kỷ niệm thân yêu đến thế, đáng nhớ đến thế. Trường Marie Curie

Nơi đây mình đã lớn lên và được vun đắp tâm hồn từ những tình yêu thương của thầy cô và bạn bè.

Còn nhớ hồi đó mình nghịch ngợm lắm, ngồi trong lớp lúc nào cũng loay hoay, hết phá cái này lại nghịch cái nọ. Cô Phúc dạy môn Toán năm lớp 11 chắc phải chóng mặt với mình lắm. Vì hôm nào mà mình không làm cho cô phải nổi giận đùng đùng chắc hôm đó là một ngày đẹp trời nhất đối với cô. Hôm nào lớp 11/11 cũng qua hỏi: "Ngọc Vy là đứa nào vậy? Sao hôm nào cũng nghe bà cô lớp mày hét tên nó mấy lần vậy?"Thật là xấu hổ! Nhưng cô ơi, có lẽ em là đứa mà cô sẽ nhớ mãi cô nhỉ? Nghịch thì nghịch thế nhưng cứ bắt đứng lên trả lời lại đâu vào đó thui. Lớp 11/10 tụi mình là xuất sắc mà .

Những buổi trốn học thêm đi câu cá. 12 giờ, Sài Gòn nắng như đổ lửa, bọn 14 15 đứa không nón không mũ, xe đạp cóc cách chở nhau đi câu cá. Í ới gọi nhau như chim non gọi bầy. Con trai đáng yêu lắm nhé. Cởi áo của mình cho con gái che đầu. Mình còn nhớ là ông ngoại Nghĩa đã chở mình, mình ngồi sau, nhưng không chịu ngồi đàng hoàng. Quay lưng lại và ngồi quay mặt ra đằng sau. Lì lợm, nhưng đến đoạn đường đá thì sợ phát khóc. La oai oái: "Ông ngoại ơi cho con xuống" Mấy đứa cười rần rần. Ông ngoại hú hí cười: "Cho mày chừa. Ai biểu mày lì." Cuối cùng vẫn lì. Nhất định là nhảy xuống chứ không chịu ngồi. Thảm cảnh và hậu quả là rớt xuống đường . Tụi nó đứa nào cũng xanh mắt mèo. Thế là có cơ hội nhõng nhẽo. Ta cứ khóc cho thỏa lòng..

Đã bao năm rồi chưa trở lại mái trường thân yêu . Cứ mỗi lần 20/11, nhìn bạn bè xúm xính đi thăm thầy cô cũ, gặp lại bạn bè hồi cấp 3 mà lòng không nguôi nhớ .

Năm đó lớp mình gần 2/3 lớp là học sinh giỏi. Lên lớp 12 đều được phân về các lớp chuyên của trường. Và cứ mỗi năm lại lấy ngày 17/3 làm ngày sinh nhật lớp. Xin lỗi các bạn vì Vy đã không về dự với lớp mình vào những ngày đó. Có nhiều lần cố gắng Vy đã về được gặp lại những khuôn mặt thân thương của lớp mình. Nhớ lắm 11/10 thân yêu...