[Thảo luận] Làm sao để lớp bạn đoàn kết hơn ?

[ẹc]

...
Staff member
Anh có thấy nhiều bạn than thở rằng lớp các bạn không đoàn kết, chi bè phái rất nhiều nên khiến các bạn chán nản. Vậy anh bỏ chút thời gian tìm hiểu vấn đề này như thế nào.

1. Yahoo Q&A: http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20100911033916AA9nbu1
Hỏi : Năm nay tui học lớp 12, lớp của tui tuy là một tập thể nhưng không hề có sự đoàn kết toàn diện. Nhất là các bạn nữ và hình như trong lớp chẳng ai thật lòng đối tốt với tui cả. Nhưng mà năm nay là năm cuối, tui muốn bỏ qua mọi mặc cảm để cùng xây dựng một "tập thể chung", tạo cho nhau những kỉ niệm cuối cùng của năm học cuối. Vậy tui nên làm gì để thuyết phục các bạn trong lớp đây?
Đáp : " Đoàn kết toàn diện " => Điều đó khó có thể thực hiện được, mà nếu có thì chỉ trên một phương diện nào đấy hay một công việc cụ thể mà thôi => Trong lớp không ai thật lòmg với bạn cả ? Bạn chỉ cảm tưởng như vậy thì không lo còn nếu thực sự như vậy thì bạn hãy xem lại chính mình xem bản thân bạn đã thưck lòng với các bạn trong lớp chưa, nếu bạn có đa số quan điểm không đồng tình với tập thể lớp thì tập thể lớp không đồng quan điểm là lẽ đương nhiên.
Bây giờ là năm cuối cấp bạn mới nghĩ đến xây dựng một tập thể đoàn kết để có những kỷ niệm đẹp năm cuối cấp => Bây giờ tuy muộn, nhưng muộn còn hơn không, bạn cùng Ban cán sự lớp bàn chunh sức cùng làm mình tin sẽ được, miễn sao mọi người phải cởi mở, trân tình, cùng mục đích. Chúc bạn thành công !

2. Nghĩ về lớp ta: “sao lại mất đoàn kết?”
http://a10912.wordpress.com/2010/02/27/nghi-về-lớp-ta-sao-lại-mất-doan-kết/
Tại sao lớp ta lại mất đoàn kết?
Có nhiều nguyên nhân, có thể kể đến như sao: (Cái này chỉ là nhận xét của Đạt thui):
Thứ nhất, lớp ta do hồi cấp 2 học khác trường lên đây mới quen nên còn lạ.
Thứ 2, có khá nhiều bạn lớp ta ít nói và ít hòa đồng, thường cái ji cũng một mình hết, theo mô tuýp “động vật sống đơn độc”, rồi dẫn đến không khí lớp nhiều lúc buồn chán. (Xin ko kể cụ thể mem nào nhé!)
Thứ 3, cũng không kém là do mới đầu năm, mỗi mem tự chia rẽ chơi theo nhóm riêng, điển hình là tổ 1 theo tổ 1, tổ 2 theo tổ 2, rồi 3, rồi 4 cũng thế. Mạnh ai nấy chơi. (Xin ko kể cụ thể mem nào nhé!)
Thứ 4, là do bất đồng quan điểm ở một số chỗ, thế mà lại không ngồi xuống, uống miếng, nước ăn miếng bánh, rồi từ từ nói. Thế mà lại, chí chóe nhau cả lên. Nội qua cái vụ “Áo lớp” là thấy rõ hết.
Thứ 5, do có một số mem trong lớp không ưa mem khác, trong bụng ko để, mà lại đem ra phô ra, sợ người ta không biết là mình không ưa, tỏ ra công khai luôn mà. Từ đó khiến mọi người luôn nghĩ lớp ta mất đoàn kết, mà thực sự là như vậy (huề vốn)!
Thứ 6, đó là thái độ thiếu kiềm chế, cãi cho sướng cái “……”. Để thắng nhưng sau đó là tình bạn đã có khoảng cách rồi! (Xin ko kể cụ thể mem nào nhé!)

Và từ đó…!
Nói mấy mem khác, chứ nghĩ lại Đạt cũng là một trong những người thôi, chứ tốt lành ji. Có thể nói là lên lớp 10 này, đã có nhiều mối quan hệ không còn đẹp như trước. Mà lỗi có phải của riêng tui…Nói vậy thôi chứ, phần lớn đều là từ tui cả, do khi nóng lên, không hiểu sao lại quá thiếu kiềm chế như vậy, cái ji cũng chấp cả, nhưng sau đó muốn khắc phục, thì ôi mọi sự đã xong rồi, thế là như thế luôn! Nhiều người cứ nói nhìn mặt tui thấy ghê quá, mà bình thường mà có sao đâu, tính tui đâu có phải là thể hiện hết ở ngoài mặt đâu, mà kể cũng lạ, nét mặt và cảm xúc (của tui á) nó lại không đồng nhất, nhiều khi ngoài mặt cười giỡn dzui lắm mà trong thì buồn tột độ, nhiều khi vui mà mặt lại nhăn nhó. Không biết nữa, để nữa đi thăm bác sĩ xem.

Và muốn nói…!
Còn không lâu nữa ngày 26/3 đến rồi, cắm trại đã gần kề, mà nhìn lớp ta cứ như tình trạng này, liệu tới ngày ấy liệu sẽ dzui như mấy lớp khác (điển hình là A2), mọi người cũng phải ráng đoàn kết lại chứ (tui cũng vậy nè! Mà cũng ko biết phải làm như thế nào nữa), Trong những cảm nghĩ bất chợt của tối thứ bảy này, vội viết lên blog mong mọi người đóng góp, chia sẻ! Về: Làm thế nào để đoàn kết lớp đây?.

3. Cách làm cho lớp mình đoàn kết lại !!!

http://hanhtrangsinhvien.net/forum/showthread.php?t=4716
Đây là 1 số ý kiến của anh:
1. Ban tập thể cán bộ lớp: Lớp trưởng, Lớp phó, Bí thư, Các ủy viên... đều phải là những người có năng lực và có 1 thành tích học tập tốt, có như thế mới có thể là tấm gương cho các thành viên trong lớp noi theo, mới có thể quản lý các bạn được.
2. Một tập thể lớp là 1 tập thể đoàn kết khi Ban cán sự hiểu được các nguyện vọng của các thành viên trong lớp, tìm ra các phương pháp học tập hợp lý, các phong trào để nối các bạn lại với nhau.
3. Luôn là một người lãnh đạo vui vẻ, nhiệt tình và có trách nhiệm. Hãy làm cho các thành viên trong lớp hiểu rằng: " Chúng tôi cần các bạn" từ đó họ sẽ hiểu họ cần các bạn thế nào, đó là một điều khó khăn chăng? Nhưng hãy làm cho các thành viên trong lớp thấy được sự tiến bộ, và những lợi ích khi 1 tập thể lớp biết đoàn kết trong học tập và trong các phong trào.
4. Hãy làm cho mỗi thành viên đều có trách nhiệm với phong trào lớp, đề ra các phương pháp kỷ luật các phương pháp khiển trách cần thiết khi 1 số thành viên cố ý không chấp hành. Cần có biểu quyết và sự đồng thuận, cũng như cứng rắn nhất định. Đồng thời cũng cần có các hình thức biểu dương, khen thưởng đối với các thành viên có thành tích học tập tốt cũng như trong phòng trào trường - lớp.

4. Wikipedia: Solidarity
http://en.wikipedia.org/wiki/Solidarity
Solidarity is the integration, and degree and type of integration, shown by a society or group with people and their neighbours.[1] It refers to the ties in a society - social relations - that bind people to one another. The term is generally employed in sociology and the other social sciences.
What forms the basis of solidarity varies between societies. In simple societies it may be mainly based around kinship and shared values. In more complex societies there are various theories as to what contributes to a sense of social solidarity.[1]

Vậy cuối cùng thì bạn nghĩ sao về đoàn kết lớp ? Bạn có ý tưởng nào giúp lớp đoàn kết hơn không ?