Thực hư về tác dụng làm đẹp da của thuốc ngừa thai

Babu

Member
Hồ Lâm Ngọc Diệp - Theo PLXH

Mất tự tin với làn da kém mịn màng vì mụn, nhiều teengirl đã rinh thuốc ngừa thai về dùng.
Mụn - Vấn đề đau đầu của teen girl!
Mụn không chỉ phản ánh tình trạng sức khoẻ không tốt (nóng trong người) mà đáng ghét nhất là bọn chúng khiến con gái mất tự tin!

Nhưng nếu bạn dùng kem phấn hoặc các sản phẩm che khuyết điểm để “giấu” mụn thì tình trạng sau đó còn tệ hơn nữa. Vì lẽ đó mà các teengirl nhà mình “không ngừng” tìm kiếm các giải pháp trị mụn như: uống nước mát gan, uống thuốc tây, bôi kem, đi spa trị mụn…
Nhưng không phải ai cũng có thể trị mụn được bằng những cách đã kể trên, thế là nhiều teengirl bắt đầu rỉ tai nhau về công dụng “thần kì” của thuốc ngừa thai.
Thực hư chuyện thuốc ngừa thai trị mụn
Những lời “đồn”về công dụng trị mụn của thuốc ngừa thai là thật hay chỉ là một tin vịt nữa đây? Câu trả lời là thuốc ngừa thai có thể trị mụn. Thật đấy nhá, điều này hoàn toàn được các nhà khoa học kiểm chứng.

Thậm chí nhiều bác sĩ ở Pháp cũng kê thuốc ngừa thai cho bệnh nhân uống để trị mụn luôn ý (tất nhiên là tuỳ trường hợp).

Nhưng, thuốc ngừa thai thì trị mụn thế nào được nhỉ? Là như thế này bạn ạ, một trong những nguyên nhân khiến mụn xuất hiện chính là bã nhờn. Nếu chúng mình có nhiều kích thích tố nam thì lượng nhờn tiết ra trên bề mặt da càng nhiều, tạo điều kiện cho mụn “xây nhà”.

Trong khi đó, các nhà nghiên cứu khẳng định rằng thuốc tránh thai liều thấp có thể kiểm soát lượng bã nhờn trên da của chúng mình bằng cách giảm thiểu kích thích tố nam. Nhờ đó mà da hết nhờn, ít bị viêm hơn. Ngoài ra, nhiều nghiên cứu cũng cho thấy là thuốc ngừa thai liều thấp giúp da bạn căng mịn hơn trông thấy!
Teen có nên dùng thuốc ngừa thai trị mụn?
Nghe qua quả thật là cực kì hấp dẫn đối với những teen bị mụn lâu ngày không chữa khỏi. Nhưng mà cái gì cũng có hai mặt của nó. Bạn dùng thuốc ngừa thai có chứa hormon thì bạn phải “chấp nhận” tác dụng phụ của thuốc ngừa thai (buồn nôn, choáng váng, mệt mỏi...).

Đối với teengirl thì vài tác dụng phụ của thuốc xem ra cũng đủ “làm xấu”bảng thành tích học tập của bạn rồi! Còn nữa, uống thuốc mà không có sự chỉ định của bác sĩ thì nguy hiểm vô cùng, bạn đâu có biết là liệu trường hợp của bạn thì nên dùng loại thuốc nào là phù hợp, và bạn cũng đâu có biết loại nào là thuốc ngừa thai liều thấp, đúng không?
Vì vậy, nếu bạn thật sự quá chán nản vì mụn chữa mãi vẫn không khỏi, bạn có thể tham khảo ý kiến bác sĩ về việc dùng thuốc ngừa thai để trị mụn. Nhưng tốt nhất vẫn là vẫn nên tích cực áp dụng một chế độ ăn uống lành mạnh và vệ sinh mặt tiền đúng cách teen nhé!