Tự tin là điều có thể học

--»†[Z]I[P]†«-

ChunBéo
Staff member
Khi bạn yêu một ai đó, bạn nghĩ rằng mình đâu cần tỏ tình ngay, tình cảm đâu thể mất đi nhanh chóng.
Câu chuyện mở đầu
Hãy để MTO hôm nay kể với bạn về một chi tiết nhỏ trong tác phẩm “Bởi vì yêu” của tác giả nổi tiếng người Pháp Guillaume Musso.
Mark - một trong những nhân vật chính của tác phẩm - đã kể lại rằng ở nơi mà anh đang sống, giỏi quá hay dốt quá đều bị xem là một cái tội, một điều bất thường. Ở lớp, anh phải giả vờ sống trong cái mác một học sinh trung bình như đại bộ phận học sinh khác trong lớp. Cái suy nghĩ không thể giỏi hơn người khác, sự thiếu tự tin để bộc lộ mình đã khiến tài năng phân tích tâm lý của anh phải đợi một thời gian rất dài sau đó mới có thể bước ra ngoài ánh sáng. Câu chuyện ấy có nhắc bạn chút gì về lòng tự tin mà chúng ta đang có?
Chỉ số tự tin của teen Việt = ?
Ngày 7/10 vừa qua, ở phòng hội thảo Quốc tế của trường Đại học Ngoại Thương đã diễn ra buổi hội thảo giới thiệu chương trình học của trường đại học Sterling đến từ Anh Quốc. Phần lớn sinh viên đến với buổi hội thảo vì muốn tìm hiểu thêm thông tin về các khóa học cũng như mức độ học bổng mà trường đưa ra. Sau phần “độc thoại” của đại diện trường Sterling là phần giao lưu với các bạn sinh viên, trường sẽ trả lời trực tiếp mọi thắc mắc của sinh viên. Rất nhiều câu hỏi râm ran trong hội trường khi ngồi nghe giới thiệu, nhưng tất cả lại im bặt quay sang nhìn nhau khi được nhận quyền hỏi thoải mái. Một cánh tay giơ lên, yêu cầu phía đại diện trường nói về các mức học bổng đưa ra đối với sinh viên Việt Nam. Tiếng Anh của bạn ấy không thực sự tốt nhưng đủ để được xem là dễ hiểu. Nhiều người quay sang xì xầm, chê bai vốn tiếng Anh kém phong phú. Chẳng phải ai cũng băn khoăn về vấn đề đó, nhưng đâu phải ai cũng đủ tự tin để đưa ra câu hỏi như bạn ấy?
Đức Nguyên (ĐH Kinh Doanh Công Nghệ) đã từng là một thành viên trong câu lạc bộ 2M (thuộc chương trình Music Maker của VTV6). Trong một chương trình giao lưu với ca sĩ Nguyễn Khắc Hiếu, cả câu lạc bộ được yêu cầu đặt câu hỏi cho ca sĩ, và câu hỏi nào được đánh giá là hay nhất sẽ nhận được một phần thưởng lớn. Lần đó, Nguyên có một câu hỏi khá hay ho và không kém phần hóc búa, nhưng anh chàng lại nhút nhát đến mức không dám hỏi, đành quay sang nhờ đứa bên cạnh. Kết quả là phần thưởng đó nghiễm nhiên thuộc về người khác. Cậu bạn ngồi ngẩn ngơ nuối tiếc.
Còn với Cường (ĐH Nông Nghiệp) thì sự thiếu tự tin dường như đã trở thành nỗi ám ảnh thường trực và không thể nào vượt qua của cậu trong mỗi ngày tới trường. Là một người có sức học khá ổn, cậu có thể trả lời hết tất cả những câu hỏi mà cô giáo đưa ra trong quá trình giảng bài. Nhưng vấn đề nằm ở chỗ cậu luôn ngần ngại giơ tay, vì không đủ tự tin đứng lên trả lời khi cả lớp tập trung sự chú ý về mình. Không ít lần cậu ấm ức vì người bạn bên cạnh nghe lỏm được điều câu nói và đứng lên dõng dạc kiếm điểm. Nhưng cậu cũng bằng lòng bởi việc anh chàng đó có giơ tay hãy không cũng không làm ảnh hưởng tới quyết định “im re” của cậu.
Tự tin để khác biệt
Tú Anh (Bắc Ninh) nuôi dưỡng trong mình ước mơ du học từ những ngày còn bé xíu. Cô luôn mong muốn được đặt chân lên xứ sở mặt trời mọc, ngắm hoa anh đào trong gió và sống giữa những con người chăm chỉ và cần mẫn. Cô học tiếng Nhật chăm chỉ và hào hứng. Thế nhưng, cô ý thức được rằng muốn nhận được học bổng nước ngoài, giỏi tiếng thôi vẫn là chưa đủ. Cô bạn quyết tâm học hát quan họ để biểu diễn tài năng trong phần phỏng vấn. Cô bạn chia sẻ: “Tớ biết rằng ban giám khảo chắc chắn không thể hiểu những gì tớ hát, không thể cảm nhận hết được cái hay của quan họ. Nhưng tớ biết sự tự tin khi thể hiện làn điệu quê hương, đặc biệt khi nó đã được UNESCO công nhận là di sản văn hóa thế giới, sẽ được đánh giá rất cao. Các trường nước ngoài thường chú trọng đến các tài năng “lẻ” của sinh viên cũng như khả năng “dám thể hiện” của họ.”
Thời gian qua, cư dân mạng đã được một phen sốc toàn tập khi xem màn cầu hôn siêu đáng yêu của cặp du học sinh Việt Nam tại trường đại học ULCA ở Mỹ. Nam (nhân vật nam chính) đã “huy động” rất nhiều người để có thể làm ra một màn tỏ tình bằng flash mob ấn tượng đến như thế. Anh chàng đã rất dũng cảm để bộc lộ tình cảm của mình cũng như nhờ đến sự giúp đỡ của bạn bè. Một lời đồng ý dễ thương là sự đền đáp xứng đáng nhất cho sự tự tin ấy đúng không bạn?
Cơ hội chỉ đến một lần trong đời
Bạn nghĩ rằng không giơ tay hôm nay, sẽ còn rất nhiều hôm khác, rất nhiều cơ hội cho bạn kiếm điểm? Điều đó đúng, khóa học đâu chỉ gói gọn trong vài ngày. Nhưng tin tớ đi, thời gian trôi nhanh không ngờ, và kì học đã hết tự lúc nào không hay, ngay cả khi bạn chưa kịp giơ tay kiếm điểm lấy một lần.
Khi bạn yêu một ai đó, bạn nghĩ rằng mình đâu cần tỏ tình ngay, tình cảm đâu thể mất đi nhanh chóng. Bạn cho rằng cái gì là của mình sẽ mãi là của mình. Điều đó đúng, nếu người đó thực sự yêu bạn như bạn yêu người đó, hai người sẽ có nhiều cơ hội để tìm đến nhau, có thể rất tình cờ. Nhưng thực tế đã chứng minh rằng không cái gì tự nhiên mà có. Không thể ngồi một chỗ và ôm mộng “tán” được cô bạn lớp trưởng xinh đẹp! Tự tin để thể hiện những điều trái tim mình đang nói, dù kết quả thế nào, chắc chắn bạn cũng sẽ không hối hận!
Tác giả cuốn sách “The magic of thinking big”, David Schwartz đã nói “Sự tự tin có thể phát triển được, vì không ai sinh ra đã có sẵn lòng tự tin. Gặp những người có lòng tự tin, bạn sẽ thấy sự tự tin toát lên từ họ vì họ có khả năng chế ngự những cảm xúc lo lắng một cách rất dễ dàng và ở mọi lúc mọi nơi, họ có thể tìm thấy tự tin cho bản thân dù chỉ rất ít”.
Tự tin là điều ai cũng có thể có. Điều quan trọng là bạn có muốn có nó hay không mà thôi!