Điệp khúc muôn thuở giữa nữ sinh và... chiếc xe buýt

[ẹc]

...
Staff member
Vũ Như Quỳnh - Theo PLXH
Xe buýt có vẻ vẫn còn rất "đáng sợ" đối với các bạn nữ sinh thì phải!?
Tình trạng thường xuyên quá tải trên các tuyến xe buýt hiện nay khiến hầu hết hành khách đều không hài lòng với dịch vụ, chất lượng trên xe. Nhưng có lẽ các bạn nữ sinh là đối tượng chịu thiệt thòi và bất lợi nhiều nhất khi sử dụng phương tiện này.

Những tên yêu râu xanh đáng ghét

Sự xuất hiện của những tên yêu râu xanh giả dạng làm khách đi xe xuất hiện ngày một nhiều hơn. Chúng lợi dụng lúc xe đông người có hành vi thô lỗ, bất lịch sự đối với các bạn. Nhẹ thì là cái nhìn, ánh mắt "thú tính" vào những bộ phận nhạy cảm. Kinh hoàng hơn, những kẻ bệnh hoạn thường lấy cớ xe chật chội hay lúc phanh gấp, ép sát vào người các bạn hoặc buông lời chọc ghẹo, rồi kiếm cớ đụng chạm. Con gái bị lợi dụng nhưng phần vì bản tính hiền lành, hay ngại ngùng khi kêu lên lại bị bao nhiêu con mắt trên xe đổ dồn về mình. Lúc đó chỉ còn biết tránh xa hắn hoặc xuống ngay điểm dừng tiếp theo bắt xe khác. Những bạn gái dũng cảm tố cáo hành vi đồi bại của những người này thì bị chúng trợn mắt, chửi thề lại mà hoảng sợ, cầu mong vào lần sau đi xe buýt được may mắn hơn.

Mối đe dọa... gần ngay trước mặt

Chẳng nói đâu xa, chính những phụ xe cũng trở thành nỗi sợ hãi của nhiều bạn gái. Nhiều phụ xe cố ý đụng chạm vào các bạn gái nhưng khi bị tố cáo chỉ cười nói xuề xòa. Họ nghĩ rằng họ là người điều hành trên xe, là người nắm đằng chuôi, nếu không thích đi xe thì có thể xuống. Trên tuyến buýt số 32, vào giờ tan tầm ngày 27/10/2011, phụ xe trò chuyện cùng hành khách nữ: “Xe đông thế này, nam nữ bình đẳng, động chạm thoải mái nhỉ?”. Những lúc này con gái chỉ mong sao có những chiếc xe buýt dành riêng cho phái nữ thì tốt biết bao, để không còn lo lắng mỗi lần bước chân lên xe.

Xe đông, con gái dễ bị quấy rối bởi những tên yêu râu xanh.

Nữ sinh nên cẩn thận cặp sách

Đối tượng chính lọt vào tầm ngắm của bọn móc túi cũng là những bạn gái. Bởi sự phản xạ của con gái còn chậm khi biết bị móc túi hay cướp giật. Sau những phút bất thần, giật mình, khi bình tĩnh lại thì tài sản của mình đã không cánh mà bay. Nếu hô cướp hay chỉ mặt được tên cướp thì cũng không thể nào đòi lại được mà còn chịu cảnh tiền mất tật mang. Nguyễn Thúy (ĐH Quốc gia Hà Nội) nói: “Mình vừa bước lên xe đã bị giật ngay chiếc điện thoại đang cầm trên tay. Đó là chiếc điện thoại mình có được do dành dụm tiền từ việc đi gia sư. Nó lại còn lưu trữ rất nhiều kỉ niệm đối với bạn bè và người thân.”

Khổ sở chuyện trang phục

Có biết bao bất lợi, tai nạn mà con gái gặp phải khi đi giày cao gót lên xe buýt. Như Quỳnh (HV Báo chí – Tuyên truyền) kể lại: “Trong một lần đợi xe buýt tại điểm chợ Nhà Xanh để đi về Cầu Diễn, đúng vào giờ tan tầm nên lượng người đợi xe rất đông. Mỗi khi xe buýt 32 hoặc 20 dừng lại, mọi người chen lấn, chạy nhanh về phía xe. Mình đi dép cao gót, dù bị vấp nhưng cũng phải tiếp tục chạy lại phía xe vì nếu không chen lấn thì đến tối mịt mới về tới nhà. Lái xe mở cửa nhưng vẫn cho xe di chuyển (thông thường nếu người lên đông, xe sẽ dừng lại để đón khách), mình đã chạm vào cửa vẫn không thể nào đứng vững giữa dòng người đang xô đẩy nhau để bước lên, đành ngậm ngùi bỏ cuộc, đợi chuyến sau cho an toàn."

Tá lả chuyện trên trời

Con gái lên xe buýt còn phải chịu đựng biết bao mùi khó chịu trên xe. Rồi chen lấn, rồi xô đẩy sinh ra mùi cơ thể khiến các bạn gái mất tự tin khi đi đến trường, đi chơi. Lỡ có cuộc hẹn quan trọng phải đi vào giờ tan tầm cũng chẳng dám ăn mặc điệu đà, đầu tóc chải chuốt, xỏ dép cao gót.

Người ta thường nghe đến chuyện bị kẹp chân, kẹp tay ở cửa xe buýt chứ mấy ai nghĩ rằng đến tóc cũng bị kẹp. Ấy vậy mà một bạn gái đã phải khóc dở, mếu dở bởi chưa kịp bước lên bậc xe buýt, tài xế đã đóng cửa, đành nửa tóc ở trong xe, nửa tóc ở ngoài. Tuy đã gọi tài xế nhưng vẫn phải đợi đến điểm dừng tiếp theo mới được mở cửa ra. Bạn gái ngượng ngùng trước sự chứng kiến của mọi người và câu nói bông đùa của phụ xe: “Từ giờ đừng để tóc dài nữa nhé”.

Nhiều bạn nữ chưa quen đi xe buýt hay bị say xe muốn đứng phía trước sẽ nhận được tiếng quát mắng của phụ xe, bắt đi xuống phía sau. Con gái mà bị mắng trước mặt mọi người chắc sẽ tủi thân lắm.

Điệp khúc trễ giờ

Đặc biệt là tình trạng của các bạn nữ sinh tại Hà Nội, các chuyến xe buýt ở đây khá tấp nập, thời gian xe đến bến đỗ cũng lúc này lúc khác, thành ra chuyện đi nhầm xe, trễ giờ học đã diễn ra khá phổ biến.

Bạn Bùi Ngọc Hạnh, học sinh trường Ams chia sẻ: "Chuyện trường mình có một vấn đề mà lâu nay cũng được mọi người nhắc đến khá nhiều, đó là các chuyến xe buýt đỗ ở điểm cách khá xa cổng trường, gây nên bất tiện cho học sinh chúng tớ. Thường ngày, chuyến đầu tiên tớ phải đi là tầm 5h30, trừ hai kẹt xe, trục trặc bất đắc dĩ này nọ rồi còn phải tính gần 15 phút đi từ bến đỗ tới cổng trường mà một tuần có đến 3, 4 ngày mình đi học muộn."

Đây không chỉ là vấn đề của bạn Ngọc Hạnh, mà đó còn là vấn đề của rất nhiều bạn học sinh khác mỗi khi nhắc đến... xe buýt cùng với những phiền phức mà con gái gặp phải với xe buýt thật không nhỏ. Con gái nên mạnh mẽ và dũng cảm hơn, hãy kêu gọi sự giúp đỡ của mọi người xung quanh để bảo vệ được bản thân mình trước những bất lợi gặp phải trên xe buýt.