Xóa các tập tin nhạy cảm với FileWing ♥

♥Gấu♥

NABPhương
FileWing là một ứng dụng cho phép bạn khôi phục cũng như xóa sạch các tập tin nhạy cảm có trong PC của mình bằng cách sử dụng các thuật toán xóa tập tin khác nhau như GOST, DoD (ECE), Bruce Schneider, Peter Gutmann ... Với FileWing bạn sẽ có thể bảo vệ những thông tin của mình tránh khỏi những cặp mắt tò mò một cách tốt nhất.

Sau khi tải về, tiến hành cài đặt và khởi động FileWing, bạn sẽ được yêu cầu cung cấp địa chỉ email và tên của mình để chương trình tự động gửi mã số sử dụng ứng dụng miễn phí cho bạn. Bạn hãy nhập đúng các thông tin của mình để có thể nhận được đoạn mã sử dụng này.

FileWing có hai chế độ hoạt động để bạn sử dụng là Scan Disks để khôi phục tập tin đã xóa và Earse files or drivers để xóa bỏ hoàn toàn các tập tin nhạy cảm. Ở chế độ này bạn sẽ không thể khôi phục lại được các tập tin đã xóa. Bạn hãy lựa chọn chế độ mà mình muốn sử dụng rồi ấn Next.

Hai chế độ hoạt động của FileWing.

Đối với chế độ Earse files or drivers của FileWing, sẽ có ba chế độ cho người dùng là Erase files and folders (Xóa hoàn toàn các tập tin và thư mục), Earse free disk space (Dọn dẹp ổ cứng),Format disk or drive (Fomat ổ cứng). Bạn có thể thêm những tập tin mà mình muốn xóa sau đó bấm vào nút Next rồi chọn một trong những thuật toán xóa dữ liệu để chương trình sử dụng như Quick Deletion, GOST, DoD (E), DOD(ECE), Bruce Schneider, VSITR vàPeter Gutmann.

Ba chế độ xóa của FileWing

.

Chọn các tập tin và thư mục cần xóa.

Chọn thuật toán xóa.

Trong trường hợp muốn phục hồi các tập tin bị xóa trong Recycle Bin, bạn sẽ cần sử dụng chế độ Scan Disks của FileWing. Đầu tiên, bạn hãy ổ đĩa cần quét và chế độ quét để FileWing tự động tìm những tập tin đã bị xóa. Sau khi quá trình quét kết thúc, tất cả các tập tin đã bị xóa sẽ được liệt kê trong cửa sổ chính của ứng dụng. Để phục hồi một tập tin, bạn hãy chọn tập tin đó rồi bấm Recover sau đó chọn nơi để lưu các tập tin đã được khôi phục.

Chọn ổ đĩa cần quét

.

Chọn chế độ quét.

Sau khi quét, bạn hãy chọn những tập tin mà mình muốn phục hồi.

FileWing là cũng có một phiên bản có tính phí với nhiều chức năng hơn. Ứng dụng có cả hai phiên bản 32-bit và 64-bit và hoạt động đa nền trên các hệ điều hành như Windows XP, Windows Vista và Windows 7.Bạn có thể tải về FileWing tại đây.

Theo Tùng Phạm (MO)