Phân biệt Photo, Picture và Image

Boom

Active Member
Từ Photo là viết tắt của photograph, chỉ có nghĩa là bức ảnh, còn picture có nghĩa rộng hơn, trong trường hợp khác picture còn để chỉ bức tranh vẽ. Thông thường thì photopicture có thể sử dụng như nhau, đều có nghĩa là bức ảnh chụp.
John: Thân chào các bạn độc giả của Chuyên mục John & Linh! Chúng ta lại được trò chuyện cùng nhau trong ít phút để lấy tinh thần cho một tuần mới bận rộn. Chào Linh, cuối tuần này được nghỉ 3 ngày liền, em đã có kế hoạch gì chưa?
Linh: Chào các bạn! Chào anh John! Anh John ơi, mấy hôm nữa được nghỉ lễ giỗ tổ vua Hùng, em đang định rủ mọi người đi chơi xa thư giãn và chụp ảnh. Anh đi cùng làm chân phó nháy cho Linh nhé!
John: Great! Anh John rất thích làm photographer cho bạn bè đấy. Mà nhân tiện nói về chụp ảnh, Linh có biết các từ photo, picture, image khác nhau ở chỗ nào không?
Linh: Anh nói em mới để ý đấy, bình thường em vẫn hay dùng mấy từ này thay thế tương đương nhau. Như vậy có hợp lý không anh John?

John: Trong một số trường hợp thì photo picture có thể sử dụng như nhau, đều có nghĩa là bức ảnh chụp. Chẳng hạn đầu năm nay AAC làm tấm biển mới rất đẹp ở trước cổng, vài bạn học viên muốn nhờ anh John chụp giúp bức ảnh lưu niệm, có một bạn nói với anh:
Would you mind taking a photo of me?
(Anh có thể chụp giúp em một bức ảnh được không?)
Lại có bạn khác nói là:
Could you take a picture of me?
Hai cách nói đó đều có nghĩa giống nhau Linh ạ.
Linh: A em nhớ rồi, hôm đó anh John với Linh cũng được các bạn ý mời chụp cùng mà.
John: Đúng rồi, ảnh chụp buổi tối có ánh đèn rất là đẹp nhé.
Từ photo là viết tắt của photograph, chỉ có nghĩa là bức ảnh, còn picture có nghĩa rộng hơn, trong trường hợp khác picture còn để chỉ bức tranh vẽ, giống như mấy tấm tranh do các bạn nhỏ vẽ treo ở cầu thang ý.
Ở hoàn cảnh khác nữa, picture còn có thể là sự điển hình, sự hiện thân. Anh John lấy ví dụ nhé:
She is the picture of her mother.
(Cô ấy là hiện thân của mẹ mình)

Hay
Linh’s style is the picture of teenagers.
(Phong cách của Linh là điển hình của tuổi teen)
Linh: Haha, phong cách của anh John cũng trẻ trung đâu kém Linh. Thế còn image, từ này dùng trong trường hợp nào thế anh?
John: Image thường được hiểu theo nghĩa là hình tượng, cảnh tượng hay hình ảnh trong tâm trí. Anh John sẽ lấy ngay một ví dụ để các bạn dễ hình dung nhé:
The image of professional staff at AAC makes a nice impression on students.
(Hình ảnh về đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp tại AAC tạo ra ấn tượng đẹp đối với các học viên)

Linh: Em cũng muốn lấy ví dụ nữa, anh John xem được không nhé:
I often use the image of Doraemon to describe John’s figure.
(Tôi thường dùng hình tượng Doraemon để miêu tả dáng vóc của John)
John: Này này, anh đang ăn kiêng rồi đấy Linh biết chưa?
Linh & John: Linh và John vừa trao đổi với mọi người về cách sử dụng photo, picture hay image sao cho hợp lý nhất. Chúc các bạn sẽ có một tuần học tập, làm việc hiệu quả và một kì nghỉ cuối tuần với nhiều tấm hình thật đẹp!
Tạm biệt và hẹn gặp lại!