Chùm ảnh thành niên tình nguyện trong kỳ thi Đại Học Cao Đẳng

[ẹc]

...
Staff member
Các vị phụ huynh cùng con em tay xách nách mang hành lý, không ngớt hỏi han người thân, bạn bè, sinh viên tình nguyện…Chỉ còn chưa tới 3 ngày nữa là các bạn học sinh sẽ phải bắt đầu tham dự kì thi Tuyển sinh đại học - cao đẳng năm 2012. Vì thế mà sĩ tử ở các tỉnh xa bắt đầu đổ dồn về thành phố để chuẩn bị cũng như tìm nơi ở trọ.

Có mặt tại bến xe Miền Đông, TP.HCM, mặc dù đã giữa trưa, nhưng dòng người đổ về thì không có dấu hiệu giảm. Trong số đó, chiếm phần đông vẫn là học sinh và phụ huynh đưa con lên thành phố thi cử. Người tay xách, nách mang đủ thứ đồ dùng trong gần một tuần sinh sống, ôn luyện bài vở tại đây. Có bạn đi một mình, nhưng cũng phải vác cả bao gạo mang lên dự phòng và cũng để đỡ bớt một phần phí chi tiêu.

Trời nắng chang chang nhưng các bạn trong đội tình nguyện vẫn tập trung rất đông.

Mỗi khi có xe đến trạm, các tình nguyện viên sẽ đến hỏi từng người xem ai là sĩ tử năm nay cần trợ giúp.

Sau đó theo từng nhu cầu của mỗi người, các bạn sẽ được tư vấn tìm nhà trọ, chỗ ở thích hợp.

Hai mẹ con đang được các bạn tình nguyện tư vấn.

Các bạn trong đội tiếp sức mùa thi còn nhiệt tình giúp đỡ khieeng, vác đồ đạc, bất kể là con trai hay con gái.

Những bạn sĩ tử nào đã có nhà trọ hay người quen, nhưng không quen đường sá cũng được giúp đỡ tận tình.

Đến khi phụ huynh và sĩ tử lên xe thì các bạn trong đội tiếp sức mùa thi mới an tâm.

Một bữa ăn cơm vội của đội tiếp sức mùa thi.

Tại các bến xe Mỹ Đình, Giáp Bát, Gia Lâm…, Hà Nội trở nên đông đúc hơn ngày thường. Theo như Ban Quản lý bến xe Mỹ Đình thì lượng khách hôm nay tăng gấp 5 ngày thường.

Chú Chiến đưa con trai mình từ Cao Bằng xuống thi trường ĐH Công nghệ ĐH Quốc Gia tâm sự: “Trước khi đưa cháu nhà lên thi ĐH một tuần, chú và cô ở nhà đã chuẩn bị một triệu đồng nhưng đã vơi đi còn 800 ngàn, không biết có đủ xoay sở ở thủ đô 4 ngày trước mắt nữa không nữa?”

Đồ đạc đã được các bạn đóng gói mang lên thành phố rất nhiều.

Có bạn mang cả chiếu tre

Mặc dù rất mệt mỏi sau một ngày đi dài, nhưng phụ huynh ai ai cũng động viên con em mình và gọi điện về nhà báo tình hình cho người thân.

Bản đồ là thứ bán chạy nhất sáng nay khi hầu hết các phụ huynh đều mua để xem đường đi lối lại. Phụ huynh tỏ ra điềm tĩnh, nhưng hầu hết sĩ tử thì khá lo lắng, một phần bỡ ngỡ, một phần nữa là những ngày thi đại học đang đến gần.

Sáng hôm nay, chúng tớ còn bắt gặp một cụ bà đã 70 tuổi đưa cháu gái đi thi đại học. Cụ tâm sự rằng, thời cụ con gái ít được đi học đến nơi đến chốn, nên dù tuổi đã cao nhưng cụ vẫn cố gắng động viên, đưa cháu lên Hà Nội thi đại học. Cháu cụ thi khối C, khá tự tin rằng mình sẽ làm tốt bài thi vì có bà nội luôn bên cạnh động viên.

Bà cụ và cô cháu gái lên phố ứng thí.

Cấm xe ôtô tạm thời trên 40 tuyến phố trong kỳ thi ĐH
Công an TP.Hà Nội đã tiến hành phân luồng giao thông để đảm bảo trật tự an toàn giao thông phục vụ đợt thi Đại học và Cao đẳng diễn ra từ các ngày 3 - 5/7, từ 8 - 10/7 và từ 15- 16/7
Theo đó, trong các ngày diễn ra kỳ thi đại học, cao đẳng tạm cấm các loại xe ôtô tải (từ 1 tấn trở lên) và xe chở khách từ 30 chỗ trở lên (trừ xe buýt, xe thu gom rác, xe giải quyết sự cố) lưu thông trong giờ cao điểm buổi sáng từ 5-8h, buổi trưa từ 10-13h và buổi chiều từ 15h30 - 19h trên 40 tuyến đường trong nội thành Hà Nội.
Cụ thể, các tuyến đường cấm xe ôtô lưu thông trong thời gian trên bao gồm: Đại La, Minh Khai (đoạn từ cầu Mai Động đến Bạch Mai - Đại La), Giải Phóng (đoạn từ ngã ba Pháp Vân đến ngã ba Giải Phóng - Kim Đồng), Trường Chinh, Nguyễn Trãi, Trần Phú (quận Hà Đông), Tây Sơn, Nguyễn Lương Bằng, Tôn Đức Thắng, La Thành, Giảng Võ, Nguyễn Thái Học, Sơn Tây, Trần Phú, Điện Biên Phủ, Kim Mã, Nguyễn Chí Thanh, Trần Duy Hưng, Hàng Bài, Cát Linh, Thái Hà, Chùa Bộc, Tôn Thất Tùng, Phạm Ngọc Thạch, Đào Duy Anh, Xã Đàn, Đại Cồ Việt, Bạch Mai, Trương Định, Láng, Bưởi, Cầu Giấy, Xuân Thủy, Nguyễn Phong Sắc, Tô Hiệu, Hồ Tùng Mậu, Lạc Long Quân, Hoàng Hoa Thám, Thụy Khuê, Hoàng Quốc Việt.
Theo Vietnamnet

[ẹc]

...
Staff member
Sáng nay (3/7), các sĩ tử đã có buổi đến địa điểm thi để làm thủ tục chuẩn bị cho kì thi đại học năm nay.
Hôm nay 3/7, hơn 600.000 thí sinh (TS) cả nước làm thủ tục dự thi, kỳ thi vào Đại học các khối A, A1 và khối V từ 4 - 5/7. Các thí sinh khối A sẽ thi các môn Toán, Lý, Hóa. Với khối A1, môn Hóa sẽ thay bằng tiếng Anh.

Tại Hà Nội:

Chúng tớ đã có mặt tại trường ĐH Bách Khoa Hà Nội để ghi lại những hình ảnh các sĩ tử làm thủ tục vào sáng nay. Để tránh tắc đường, nhiều bậc phụ huynh đã cho con em mình tới sớm hơn thời gian quy định. Vì tới quá sớm nên mọi người phải ngồi la liệt khắp sân và cổng trường.

Kì thi Đại học có rất nhiều thí sinh từ tỉnh ngoài tới Hà Nội nên xem ra các bạn ấy có vẻ khá bỡ ngỡ. Nhiều bạn cứ đứng cạnh bố mẹ suốt buổi, không dám rời đi. Chỉ khi bắt đầu nhìn thấy giám thị lần lượt bước vào phòng mới từ từ bước vào khu giảng đường, địa điểm thi trong 2 ngày tới của các bạn ấy.

Nhiều bạn vẫn tỏ ra lo lắng bởi ngày mai là ngày đầu tiên thi ĐH

Được biết trong năm 2011, trường ĐH Bách Khoa Hà Nội có điểm trúng tuyển nằm vào top trung bình khá trở lên. Điểm vào trường là 17 điểm và khoa cao nhất là 21.5 điểm. Hầu hết phụ huynh và sĩ tử đều hi vọng năm nay điểm sẽ không có sự đột biến.

Chúng tớ đã trò chuyện với bạn Vũ Thị Hải Linh (Thái Bình), Linh cho biết năm nay bạn sẽ thi vào khoa Hóa, trường ĐH Bách Khoa Hà Nội. "Mình khá lo lắng cho những môn thi trong hai ngày tới, mặc dù đã ôn tập cẩn thận. Mong là năm nay mình sẽ đỗ vào trường Bách Khoa. Lần này mình và mẹ lên Hà Nội không phải thuê nhà trọ vì có nhà người thân cách trường 1km". Khi chúng tớ hỏi sao con gái mà lại thi Bách Khoa nhỉ, Linh cho biết Linh rất thích môn Hóa và muốn theo đuổi đam mê của mình. Cùng chúc cho bạn ý sẽ làm bài tốt nhé!

Bạn Hà Linh

Chúng tớ cũng đã bắt gặp rất nhiều cô bác phụ huynh đưa con đi thi nhưng sáng nay mới lên đến Hà Nội nên chưa tìm được phòng trọ nên phải mang luôn cả hành lý lên trường thi, làm thủ tục xong mới đi tìm phòng trọ. Có nhiều người còn mang theo cả nước và bánh mì nữa. Mong rằng các bác ấy sẽ tìm được chỗ trọ gần trường với giá cả không quá đắt.

Ngày mai các thí sinh sẽ bắt đầu với môn Toán, thời gian làm bài là 180 phút, và nhớ là 6h30 sẽ bắt đầu gọi thí sinh vào phòng thi bạn nhé!

Đà Nẵng

Sáng nay, từ 8h sáng, đông đảo thí sinh và phụ huynh đã đến các hội đồng thi để xem số báo danh và phòng thi. Tuy là xem số báo danh và làm thủ tục dự thi thôi nhưng các bác phụ huynh cũng rất sốt sắng, mọi người vào tận sân trường cùng sĩ tử và hỏi han tình hình, cũng như đọc quy chế thi.

Mọi năm, điểm đầu vào tại các trường ĐH thuộc ĐH Đà Nẵng dao động từ 16 đến 18 điểm nên ai cũng hy vọng điểm năm nay không quá chênh lệch so với các năm trước.

Hỏi thăm một vài thí sinh thì được biết các bạn ấy lo lắng nhiều nhất là áp lực thi cử rồi về cả chỗ trọ, nơi ăn uống.

Tại Thành phố Hồ Chí Minh:

Thời tiết đẹp ở Tp. Hồ Chí Minh sáng nay đã ủng hộ sĩ tử đến trường làm thủ tục. Sáng nay, các bạn thí sinh tại hội đồng thi trường đại học Khoa học Tự nhiên, TP.HCM đã có mặt từ rất sớm. Đa số các bạn ở tỉnh mới hừng sáng đã vác đồ đến trường do không quen đường sá và trừ hao tắc đường. Vì thế cá nhân hội đồng thi ĐHXHTN không có thí sinh nào đến muộn.

Sau khi xem xong quy định vào phòng thi được dán phía dưới sân, đúng 8h00 tất cả thí sinh đều phải lên phòng để nghe thêm kỹ quy chế cũng như phiếu báo danh.

Ngoài ra, một điểm nhấn của mùa thi đại học năm nay đó chính là công tác hỗ trợ sĩ tử của các bạn tình nguyện viên đi theo dướng dẫn phòng thi và giữ trật tự giao thông. Vì thế cảnh phụ huynh đứng ngổn ngang, cản trở việc đi lại đã không còn.

Tranh thủ trò chuyện với bạn Mỹ Lệ từ Vĩnh Long, bạn cho biết: "Hiện mình đang ở nhà trọ bên quận 5 do các bạn tình nguyện giới thiệu. Đây là lần đầu tiên mình lên thành phố, sợ trễ giờ nên sáng sớm 5h mình đã đến trường cùng với bạn để ăn sáng với ngồi đợi". Lệ cũng cho biết trước khi lên đây dự thi, bạn đã tự ôn luyện ở nhà mà không đến trung tâm hay học thêm vì không đủ kinh phí.

Chia sẻ về đề thi, thứ trưởng Bộ GD&ĐT Bùi Văn Ga cho biết, đề thi về cơ bản không quá dài, quá khó và đánh đố, nhưng tính phân loại sẽ cao. Các bạn chỉ cần ôn thật kỹ chương trình trong phạm vi lớp 12 là đủ để làm bài.
Sau vụ việc gian lận trong kỳ thi tốt nghiệp tại trường THPT DL Đồi Ngô ở Bắc Giang, Bộ GD&ĐT đã có chủ trương khuyến khích các thí sinh, giám thị và người dân tố cáo sai phạm trong thi cử.
Quy định mới của Bộ cho phép thí sinh được mang vào phòng thi các loại máy ghi âm, ghi hình, máy ảnh chỉ có chức năng ghi thông tin, không truyền được thông tin ra ngoài phòng thi và người sử dụng không nghe được âm thanh, không xem được hình ảnh trực tiếp, tại chỗ nếu không có thiết bị hỗ trợ khác.
Ngày 4 - 5/7/2012, thí sinh dự thi đại học khối A, A1 và V. Dưới đây là thời gian thi các môn:

Tại Hà Nội

Tại Thành phố Hồ Chí Minh

Tại Thừa Thiên Huế