---Ku Sữa, B13---

K

Ku Sữa B13

Guest
Năm lớp 10 thì lớp mình học khá nhẹ nhàng môn Giáo Dục Công Dân vì cô dạy rất hiền, lắm khi bị bọn hs true cho khóc . Lên tới năm 11, 12 thì bọn mình trúng mánh cô Hồng( theo như thằng bạn thì cô tên Lâm Vân Hồng, em nào học cô thì cẩn thận kẻo được cô chiếu cố rồi thì đời em toàn màu đen ^^~). Cô lớn tuổi nên hơi khó tính, cái gì cũng phải theo quy củ, nề nếp.Tập vở cô yêu cầu phải chép ra đúng từng chương, từng mục, bút xanh bút đỏ tiêu đề. Bìa thì bao, dán nhãn, tên họ trang trí đàng hoàng đâu ra đó.Lớp mình khi đó thì khá ư là.... rừng rú, tập vở lúc có lúc không vì quen nếp cô lớp 10 nên cuộc sống với môn CD lớp 11 cũng hơi khốn khó. :))))

Còn nhớ cứ mỗi lần cô xét tập là lớp như cái trại tị nạn. Đứa thì xoắn xít, ráng chép vớt vát được chữ nào hay chữ đó, đứa lười hơn thì đi photocopy rồi dán vào, cao thủ nữa thì đi mượn tập đứa khác dán nhãn lên...

Rồi thì đủ loại lý do đau thương sẽ được đưa ra. Mấy em khoái kiểu classic thì "em để quên tập bữa nay....", mấy em thích cải lương, thương tâm thì "em bị mất cặp" hay là "hôm nọ em đi mưa tập vở ướt hết"..... Còn một số thím dạng ảo thì " cún mẹ nhà em vừa mới mất, em phải giành thời gian dỗ cún con nên không chuyên tâm viết bài được". =)))))

Nói chung lí do thì nhiều nhưng kết cục thì chỉ có một. Viết bản kiểm điểm, có chữ kí thân phụ, thân mẫu... trường hợp nào nghiêm trọng ( dạng cá biệt như mình =___= ) thì phải xin cả chữ kí GVCN. Rồi thì đủ loại bản kiểm điểm được sản xuất . Đại loại có mấy dòng "em cam kết, em thề, em hứa, em bảo đảm" rồi mèo lại hoàn mèo, ngựa quen đường cũ. Nói chung, quốc ca cho lớp mình lúc đó là “hứa thật nhiều, thất hứa thì cũng thật nhiều”

=))))))
Còn nhớ hôm đó, cô cao hứng, trả bài cả lớp, đứa nào trả không được thì không điểm, bị cho đứng và tên bay vào sổ đầu bài cho giáo viên chủ nhiệm xử lý nội bộ.

Lớp mình thì hình như là có lời thề với môn Công Dân. Tới khi thi học kì thì may ra chúng nó mới học bài chứ không thì sách vở cứ gọi là mặc cho đất trời.... Kết quả là hôm đó gần như cả lớp đứng... Mọi chuyện khác tẻ nhạt cho tới khi cô trả bài tới thằng tổ trưởng tổ mình.

Thằng này vốn là út cưng của lớp. Nó học chăm, hiền, mặt ngố, mắt cận lòi. Thằng cu bị cô gọi thì cũng hơi xoắn, tuy nhiên, vì đã học bài rồi, nó đứng lên đọc bài một hơi tới hết. Nó đọc xong tới chữ cuối cùng thì cả lớp thở phào, nghĩ bụng ít ra lớp cũng còn một đứa được 10 điểm gỡ gạc... Ai dè cô mặt lạnh lùng nói :" Đọc bài dư 8 chữ, thiếu 6 chữ. Tôi cho 6 điểm". Thằng cu nghe nói xong thì mặt thành như vầy ( '________' ) (dạng troll face)
cả lớp thì dở khóc dở cười nhìn nhau, ức chế thay cho thằng cu.

=)))))))))))

Thời gian trôi đi nhanh kinh hoàng . Đã tròn 2 năm kể từ khi mình rời MC. Đây là lần đầu tiền mình ngồi xuống, hồi tưởng và viết những hồi ức về quãng đời cấp 3. Gần 3 năm học trôi qua nhanh biết bao. Mình thường giận bản thân vì sao khi còn học đã quá vội vàng, chỉ muốn thời gian qua nhanh để rồi giờ đây thì lại tiếc nuối những kỉ niệm đẹp của tuổi học trò. Khi nào đó có dịp, mình rất muốn được quay lại trường, để thăm thầy cô, bạn bè cũng như ôn lại những kỷ niệm đẹp xưa.

Sến súa cho ra đúng cái kết bài khi trước được dạy thôi kẻo cô Vân lại mắng mình học xong trả chữ lại cho thầy cô :p
Lý do chính mình muốn về thăm trường là vì mấy em 95, 96 trường mình bây giờ mau nhớn với cả đáng yêu quá, mình ngắm hình qua FB với Forum mãi hâm mộ quá nên muốn khi nào về Sài Gòn đi thăm mấy em cho biết =))))))) …. Đùa đấy

---Ku Sữa, B13---

=)))))))

Mình thấy có 2 page MC confession nên mình post lên cả 2 ;)

Gửi lời cảm ơn chân thành tới cho admin nhé. Khi nào có dịp mình xin cảm tạ admin 1 chầu phà lấu Marie ^^~