“Trượt đại học không có nghĩa là thất học, phải không?”

1life1love

câu nói đã được đặt ra nhìu trong suy nghĩ của nhìu người khi mùa thi tới.........dzà seo đê là câu chiện của 1 ngươì đã từng rớt đại học dzà sau đó......
Ước mơ của Nguyễn Mạnh Hùng sau khi tốt nghiệp phổ thông sẽ trở thành sinh viên một trường đại học nào đó đã không thành sự thật. “Trượt đại học, thật là một điều khủng khiếp!” – Đã có lúc, Hùng chán nản đến tuyệt vọng như thế. Nhưng rồi, sau bao trăn trở, cậu quyết định không tiếp tục ôn thi cho đỡ tốn kém mà sẽ học lấy một nghề. Với cậu, thành đạt không nhất thiết phải qua con đường đại học.

Đây là những lời kể của Hùng về quyết định của mình sau những ngày trằn trọc suy nghĩ. Câu chuyện giản dị và bình thường, nhưng cũng chẳng dễ có thể làm nổi, bởi nỗi ám ảnh “trượt đại học” đã từng luẩn quẩn không ít ngày trong cậu sau khi biết điểm thi.

“Cuối cùng rồi mình cũng phải tự quyết lấy. Quyết định dứt khoát “con sẽ không thi đại học” mãi cũng được gia đình, bạn bè ủng hộ. Sau nhiều ngày tìm hiểu, mình tìm đến trường Dạy nghề Hoa Sữa Hà Nội và học nghề làm bánh Âu. Có điều thú vị là trường đã miễn học phí cho mình khi biết mình là một ''Thanh niên nghèo vượt khó''.

Ngày mới vào lớp, mình đã phải cố gắng rất nhiều. Được thầy cô chỉ bảo và bạn bè giúp đỡ, mình tiến bộ rất nhanh và luôn đứng đầu lớp. Mình còn được nhận học bổng 200.000 đ/tháng. Trường đã tạo điều kiện cho mình và các bạn thoải mái sáng tạo, tự đưa ra ý tưởng cho các kiểu bánh. Trong kỳ thi học kỳ, mình còn được nhà trường khen thưởng cho công thức chế biến một loại bánh mới.

Sau khi kết thúc khoá học, mình đã xin vào tiệm bánh Hoàng Gia. Ban đầu, cô chủ tiệm còn e ngại tay nghề của mình (bởi khi đó mình mới 19 tuổi). Mình quyết định xin làm thử. Nếu hỏng, mình chịu hoàn toàn phí tổn. Hồi hộp lắm, và cũng hơi run nữa, nhưng mình vẫn quyết tâm làm. Mẻ bánh làm thử hôm đó đã bán hết veo, vậy là cô chủ nhận mình luôn''.

Sau gần một năm làm việc, giờ thì Hùng đã trở thành bếp trưởng của tiệm bánh Hoàng Gia (136 Cầu Giấy, Hà Nội) với mức lương hơn 1 triệu đồng một tháng. Ngoài ra, Hùng còn nhận làm bánh theo đơn đặt hàng cho một số khách sạn, nhà hàng, nên thu nhập cũng kha khá. “Ước mơ của mình là được đi học ở nước ngoài để nâng cao tay nghề. Mình đã tưởng không đỗ đại học là chấm hết. Nhưng giờ thì, đấy, trượt đại học không có nghĩa là thất học phải không?” – Hùng nói, đôi mắt cười trong veo.

CÒN Ý KIẾN BẠN NHƯ THẾ NÀO MỜI ĐÓNG GÓP CHIA SẼ

sưu tầm từ net

bietchetlien

Ðề: “Trượt đại học không có nghĩa là thất học, phải không?”

...thật ra trượt Đh cũng ko fải là 1 vấn đề j to tát lắm, đó là ngưỡng của để bạn có thể lấy làm bàn đạp bước tiếp trên con đường học vấn rộng và sâu hơn mà thôi. Nếu có ý chí, bạn có thể thi lại, chọn lựa trường cho fù hợp với năng lực của mình...Nếu ko, bạn có thể học 1 nghề, BCL thấy hiện nay 1 số ng`, chỉ học về IT, đào tạo như ở Apech, họ có thể đi làm ngay sau khi học xong vì đã đc áp dụng trong wá trình thực tế...học Đh chỉ là lý thuyết suông...Nếu đậu Đh đi, các bạn sẽ thấy nó khác xa với những j bạn tưởng tượng...Và đến bi h, BCL cảm thấy mình đã sai lầm khi chọn ngành kinh doanh mà ko là IT... :(

1life1love

uhm... chuyện này thật ra cũng ko có gì nghiêm trọng... chẳng qua do quan niệm của các bậc phụ huynh và sự lo lắng cho tương lai của bọn mình thôi... họ cứ lo ko có tấm bằng đại học, bọn mình sẽ ko kiếm đc việc làm để lo cho bản thân...

thực tế là có nhìu ng tốt nghiệp loại khá giỏi, nhưng muh ra trường rồi vẫn ko có việc làm, hoặc là lại làm những việc ko đúng với chuyên ngành đã học...

bản thân mình thì ko dám trái ý các cụ nên đành đi học đại học...

bạn mình cũng có nhiều ng ko học tiếp đại học mà lại đi theo con đường mình yêu thích.. như là đi học vi tính, học làm đầu bếp... bọn nó ko mất nhiều thời gian như mình mà vẫn kiếm đc thu nhập đủ để lo cho bản thân, thậm chí dư dả... và đều đang rất hăng say với con đường mình đã chọn...

quan trọng là bản thân fải biết mình muốn gì, tự tin vào bản thân đồng thời biết đc điểm mạnh điểm yếu của mình.... như thế thì làm gì ta cũng có thể thành công...

sakichi

Uh trượt đại học hok phải là một chuyện wan trọng mà wan trọng là ban đối diện với nó như thế nào thoai nếu bạn bình tĩnh suy xét
1- là học để thi tiếp
2- chọn 1 con đường khác
Thật ra thời gián năm bạn cũng có thể làm khá nhiều việc như đăng ký 1 khóa học vi tính, ngoại ngữ...
Nói chung là hok phải trượt đại học là đường cùng trừ khi bạn suy nghĩ đó là dấu chấm hết

1life1love

Trượt ĐH? đó ko phải là vấn đề lớn!
Đừng quá lăn tăn về vấn đề này các bạn ạ.Cuộc đời có nhiều con đương để bước vào với nhiều cách khác nhau và mỗi chúng ta tự tìm một con đường cho riêng mình,có thể bằng phẳng,có thể trông gai nhưng quan trọng nhất là mình đã học được gì,làm được gì có ích cho người thân,xã hội.Mình biết nhiều bạn học ĐH nhưng bê tha,thác loạn và nói chung là những người bỏ đi,là ghánh nặng cho gia đình và xã hội.
Vì thế quan trọng nhất là nhận thức của mỗi người về cuộc sống.Sống sao cho có ý nghĩa,sao cho khi sắp "die" chúng ta ko cảm thấy hối hận vì chính bản thân mình.
Hãy sống là chính mình,đừng câu lệ bạn nhé!
Tặng các bạn một câu mà mình thích nhất và luôn lấy nó làm "ngôi sao chỉ đường" để bước đi :''Always be myself"

NIKE2000

RỚT DH thì học CD rồi sau đó liên thông lên lại !!! đừng quá lo lắng!!!

Tina

Thật ra đại học cũng không phải là con đường duy nhất
Giống bên Mĩ ấy, đa số các nhân viên là cao đẳng hay trung học ko hà

Sammy

bác BillGate pro thế đâu có học hết Cao Đẳng hay Đại Học.

think of you

trượt đại học ko có nghĩa là hết.Vẫn còn nhìu con đường cho mình chọn lựa,đại học chỉ là quan niệm khá nhìu người,cho là học đc ĐH mới giỏi nhưng ko fải thế,học ntn,học ở đâu,cũng fải có lòng quyết tâm hết.Muốn thành công thì nhờ vào chính bản thân of mình chứ ko fải là học đc ĐH hay có bằng này bằng nọ hay ko.

huynh_ngoc_long

Trượt đại học là điều bình thường:
1./ Mình vẫn có thể học đại hoc = nhiều cách: hoc đh nc ngoai, hay từ cao đẳng lên.
2./ Công ty nc ngoài h, chẳng ai cần tấm bằng dh, kiểng cho zui. Rớt đại học, đi hoc anh văn cho thật tốt, học thêm đồ hoa vi tính, học thêm các khóa về QTKD theo chuyên đề ở các trường đại học. Đi kiếm những việc nhỏ làm, mở rộng wan hệ gioa tiếp

Đh Việt nam nói hoc cho có tiếng, thử hỏi trong 1 trường có mấy ông thầy giỏi , ổng khg dạy mình sai kiến thức là may òi. Mình đang hoc 1 bà cô dạy Toán rất cùi bắp, mình làm bài chỉ đc 7 điểm , biết rõ là mình sai, lên cãi ồi lên 9 đ luôn => bà này kiến thức khg vững, hù xí đã rung..>.< Hoc tốn thời gian, mình chỉ học vì cái bằng, còn trong đó kiến thức để áp dụng = 0, chỉ có nước tự mua sách về học, tự mày mò, tự làm thử.