“Xuất quân” ngoài, có "baby" được không?

Sammy

Nhiều người nghĩ rằng, khi “XXX” chỉ cần "xuất quân" ngoài là sẽ không thể có "baby" được. Nhưng thực tế lại không phải như vậy!

1. Trong một lần không kìm chế được bản thân, em đã "XXX" với bạn trai mà không dùng condom. Tuy nhiên, chúng em chỉ tiếp xúc ở ngoài thôi chứ chưa vào trong (em vẫn còn “tấm màng” ấy). Anh ấy có xuất tinh nhưng là ở ngoài, tuy nhiên 1 ít đã chảy xuống phần kín của em. Em đã rửa ngay lúc ấy. Sau đó, khi đi vệ sinh, em thấy có màu hơi đục và có những bọt trắng nhỏ li ti. Em không biết như vậy có "em bé" hay không và đi vệ sinh như vậy em có sao không? (Em chỉ bị như thế trong 2 lần đầu, những lần sau đi vệ sinh thì bình thường trở lại). Mong bác sĩ tư vấn giúp em! (Phương Hà)
Bạn Phương Hà thân mến!
Trước tiên, phải khẳng định với bạn rằng cho dù chỉ “xuất quân” ở ngoài thì khả năng có em bé vẫn là rất cao. Bởi vì trong quá trình "XXX" có thể có những chú “tinh binh” đã ra ngoài mà bạn trai không biết, hoặc “tinh binh” cũng có thể nằm trong một thứ gọi là dịch nhờn bôi trơn. Tuy chúng rất ít những vẫn "thông minh" và "khoẻ mạnh" như các “bạn” khác của mình. Ngay khi được “đổ bộ” xuống, chúng đã bắt đầu “thám hiểm” trong cơ thể XX rồi và chúng có thể sống khoảng 3 – 4 ngày. Do đó, có thể khẳng định, “xuất quân” ngoài là biện pháp tránh thai có hiệu quả khá thấp.
Còn việc em vẫn còn “tấm màng ấy” là bởi một số người có màng trinh dày hoặc dai, thậm chí có người khi sinh con mới bị rách màng trinh. Vậy em nên để ý tới chu kỳ nguyệt san của mình, nếu có dấu hiệu chậm thì nên đi khám hoặc sử dụng các biện pháp kiểm tra như sử dụng que thử thai …
Còn việc em đi vệ sinh có màu hơi đục, lại có bọt trắng thì không phải lo lắng gì nhiều. Nếu tình trạng đó kéo dài nhiều lần mới đáng lo và nên đi khám phụ khoa.

Bác sĩ Phan Anh