Lo lắng vì “núi đôi” quá lớn

Sammy

Cũng có thể bạn béo lên khiến cho “chip” bị chật, không phải lúc nào cũng “đổ lỗi” cho “núi” được.

Bs Phan Anh

1. Em nghe nói sau khi dùng thuốc tránh thai khẩn cấp, khoảng một tuần sau sẽ ra một ít máu. Nhưng em thì không thấy hiện tượng tương tự. Vậy có phải thuốc không phát huy tác dụng không?
Trả lời:
Việc sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp, có rất nhiều tác dụng phụ, trong đó có việc bị ra máu. Tuy nhiên, không có nghĩa là ai cũng có thể bị những tác dụng phụ đó. Càng không thể nói rằng không có hiện tượng đó thì thuốc không có tác dụng. Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể yên tâm.
2. Khi có chữ X thứ 3, em cảm thấy đau ở bụng dưới. Thông thường là những cơn đau nhói, có lần thì giống hệt đau bụng nguyệt san, kéo dài trong khoảng 2 ngày. Như vậy là sao ạ?
Trả lời:
Đau bụng dưới khi “XXX” thường có nhiều nguyên nhân, liên quan đến cả tâm lý và bệnh lý. Một trong những nguyên nhân đó có thể là do bệnh viêm âm đạo - âm hộ do nấm ... Sẽ không thể sở hữu được chữ X thứ 3 này, nếu bị viêm âm đạo bởi các cơ khép lỗ âm hộ đã co thắt hẹp lại.
Để xác định rõ hơn, bạn có thể đến các khoa chăm sóc sức khoẻ sinh sản để được khám và tư vấn rõ ràng hơn về tình trạng của mình nhé.
3. “Núi đôi” của em gần đây “lớn lên” trông thấy. Thậm chí em phải thay một loạt “chip” vì quá chật. Em chưa hết tuổi dậy thì, cũng biết “núi” còn phát triển, nhưng “tốc độ” quá như thế, em lo lắm. Như vậy có sao không ạ?
Trả lời:
Những “dữ liệu” bạn đưa ra chưa đủ để có thể chẩn đoán một cách chính xác nhất. Tuy nhiên có thể do bạn đang ở độ tuổi dậy thì, sự ám ảnh tâm lý khiến bạn cảm thấy như vậy mà thôi. Cũng có thể bạn béo lên, khiến cho “chip” bị chật, không phải lúc nào cũng “đổ lỗi” cho “núi” được.
Tuy nhiên, nếu ở độ tuổi mười tám đôi mươi, khi bạn thấy “núi đôi” tự dưng to hẳn lên trong vài tháng, bạn có thể nghĩ ngay tới trường hợp sau: Nếu bạn sờ thấy có cục, thậm chí lớn bằng trái cam, có thể bạn bị bướu sợi tuyến khổng lồ. Đây là một bướu lành, chỉ cần mổ lấy ra là hết, nên bạn không cần quá lo lắng. Cũng có thể bạn bị một rối loạn phá vỡ sự cân bằng hoóc môn trong cơ thể.
Những vấn đề vừa nêu trên cần có sự chứng thực từ các loại xét nghiệm của bệnh viện. Vậy nên để tìm hiểu kỹ, bạn hãy đến bệnh viện để được khám và tư vẫn kỹ càng hơn.