Làm sao khi "đỉnh núi" chơi trò "trốn tìm"?

Sammy

1. Em có “chữ X thứ ba” từ tháng trước, tháng này “chu kỳ” của em đã trễ 5 ngày rồi. Có khi nào em bị “dính” không ạ? Em phải làm sao đây? (Baby)
Trả lời:
Bạn Baby thân mến!
Nếu bạn có “chữ X thứ ba” mà không sử dụng các biện pháp “bảo vệ” nào. Hơn nữa, bây giờ lại trễ “chu kỳ” thì bạn nên nghĩ tới khả năng bị “dính”. Bạn nên đi mua que thử thai để kiểm tra lại, sau đó tuỳ vào kết quả của que thử mà đưa ra các quyết định khác phù hợp hơn.
2. Em đã từng “XXX” và dạo này em thấy có xuất hiện ở vùng kín loại dịch nhầy và có mùi như lòng trắng trứng gà. Như thế là hiện tượng gì, và em có bị làm sao không ạ. (Bông)
Trả lời:
Bạn Bông thân mến!
Thứ dịch như bạn miên tả, được gọi là huyết trắng. Những dữ liệu bạn dưa ra quá sơ sài để có thể chẩn đoán xem bạn bị làm sao? Nhưng Bs Kênh14 đưa ra cho bạn các tình huống như thế này nhé:
Nếu dịch nhầy đó có mùi hôi, gây ngứa ngáy, khó chịu, lại có màu nữa thì bạn nên nghĩ ngay tới việc mình bị viêm âm đạo. Nếu vậy, bạn nên đến bác sỹ khám lại kỹ càng, vì viêm âm đạo có nhiều nguyên nhân và tuỳ từng nguyên nhân lại có một cách điều trị riêng.
Nếu dịch nhầy đó không gây ngứa, không có màu, lại không có mùi hôi (bạn nhớ là mùi hôi nhé). Thì bạn không nên lo lắng, vì huyết trắng là thứ mà bất kỳ bạn nữ nào cũng có.
3. Không hiểu sao “núi đôi” của em lại bị thụt núm vào bên trong, em hoang mang lắm không biết mình có phải phẫu thuật không? (ABC)
Trả lời:
Bạn ABC thân mến!
Tình trạng “đỉnh núi” bị thụt vào trong như bạn thường xảy ra ở một nhóm nhỏ các girls. Ở tuổi dậy thì đa số các “đỉnh núi” sẽ phát triển và tiến đến ổn định khi ở 20 tuổi, nhưng cũng có người “đỉnh núi” không trồi ra ngoài mà lại thụt vào trong. Sụ thụt vào đó có nhiều mức độ khác nhau. Nếu bạn lấy tay sờ vào, “đỉnh núi” có thể trồi ra bình thường thì không sao. Nhưng nếu “đỉnh núi” không thể kéo ra được thì bạn nên cẩn thận, vì có thể sẽ ảnh hưởng đến việc cho em bé "ti" sau này. Lúc đó bạn cần được giải phẫu để kéo “đỉnh núi” ra ngoài.
4. Tớ có thắc mắc là nếu ai uống thuốc tránh thai hàng ngày thì sẽ không bị dính ngày “đèn đỏ” à? (Nana)
Trả lời:
Bạn Nana thân mến!
Thuốc tránh thai hàng ngày có thể điều hoà và giúp “chu kỳ” của bạn trở nên đều đặn, chứ không thể giúp bạn tránh hoàn toàn “ngày đèn đỏ” như bạn nghĩ đâu.