Chạy “sô” học đường

[ẹc]

...
Staff member
Tâm sự của một “ca sĩ” học sinh, chuyên “chạy sô” học đường.

Nguyễn Ngọc Pháp

Học ! Học ! Học! Dường như đối với tôi lúc này chỉ có học, mọi thời gian bây giờ là để học, học ở trường, rồi đi học thêm, chen chúc ở các lò nóng như lửa, không một chút thời gian để làm việc nhà, không có nhiều thời gian để ngủ. Bởi muốn ngủ thì không thể học bài thuộc, còn nếu học bài thì ngủ chẳng được bao nhiêu. Chẳng lẽ đời học sinh bây giờ là khổ như vậy sao?

Chẳng ai nói học là cực hình, vậy sao học sinh than khổ như bị hành hạ?? Tôi không biết vì sao tôi khổ, tôi biết tôi chỉ học, tôi phải chạy sô, để phấn đấu hết mình, để mình biết được là mình đang học. Khi tôi không học ở trường thì tôi phải học ở nhà, thế nghĩa là tôi phải chạy sô.

Đi học mà như "chạy sô", nhiều lúc tôi

thấy thực sự mệt mỏi...

Tôi biết từ “chạy sô” khi tôi là cậu học trò lớp 10. Khi đó tôi giã từ miền quê nghèo khổ của mình để ra Tam kỳ học tiếp quãng đường học vấn của mình. Chắc mọi người ai cũng hiểu rằng: Chạy sô là một từ chỉ dành riêng cho các nghệ sĩ, họ phải đi nhiều nơi để biểu diễn. Khi đi họ tất bật và vội vàng, chỉ sợ đến trễ là “bể sô”. Còn chúng tôi, chúng tôi cũng tất bật, cực kỳ vội vàng, đến trễ là “bể kiến thức”.
Nhưng khác ở chỗ nghệ sĩ họ chạy sô vì đó là cái nghề, họ yêu quý nghề thì mới làm được. Chúng tôi không hề thích quăng quật mình khắp các chỗ học, bởi thật sự sức người có hạn, nhồi nhét sao nổi mọi kiến thức trên đời?? Và lỡ mà không “chạy sô” này ở cô này, vắng “sô” kia ở lớp nọ, mai đến lớp điểm của chúng tôi lại hao hụt đi đôi chút.
Và đối với một thằng học tập xa quê như tôi thì việc học thêm là một chuyện không bình thường chút nào. Khi mà những đứa bạn ở thành phố, tụi nó chỉ suốt ngày ăn chơi và học, tụi nó đi học thì được bố mẹ chở từ nơi này đến nơi khác. Không lo lắng, không trăn trở và tính toán. Còn đối với tôi, tự lập là trên hết. Tôi đi học phải tính toán, phải canh giờ học sao cho đúng với mình.
Đi học thì phải chọn buổi học sao cho không trùng vào các giờ ăn uống, phải biết dành thời gian để nấu nướng, để tự lo cho chính mình, cũng phải biết chọn thầy, chọn nơi học tốt mà phù hợp với túi tiền bố mẹ ở quê. Tôi cũng từng hỏi nhiều đứa bạn cùng quê rằng: “Mày đi học ra sao ?” Thì hầu như mọi câu trả lời đều như nhau: “Đi học thấy phát ớn, muốn chết cho được!”
Và đôi khi tôi vẫn nghe những đứa bạn của mình thút thít: “Tháng này ba mẹ tao không có tiền cho tao nộp thầy, chắc tao phải nhịn ăn quá!” Học thêm là phải như vậy sao? Học để làm gì khi mà ta phải từ bỏ luôn những bữa ăn của chính mình để nộp tiền học! Từ “học thêm” có nghĩa là thêm, hay là cực chính, không ai dám bỏ??
Tôi không biết thầy cô có bao giờ nghĩ cho hoàn cảnh của những đứa học trò nghèo xa quê như chúng tôi không? Tôi cho là không. Bởi vì chạy sô nó là điều tất yếu bây giờ. Cuộc sống hiện đại, có cầu ắt có cung mà.
Giá như các bậc cha mẹ cũng nghĩ như chúng tôi, tin chúng tôi có thể học trên sức mình chứ đừng ham những danh hiệu vốn không thuộc về chúng tôi. Giá như chúng tôi đi học không phải than khổ như bây giờ… Để mỗi lần than là nghìn lần người khác mắng “Than vãn cái gì, có mỗi ăn với học mà cũng kêu khổ!” Có ai biết được, với số ít chúng tôi, ăn nghĩa là không học, mà muốn học thì bớt ăn đi…
Câu nói “Tuổi học trò là cái tuổi đẹp nhất” chỉ là lời nói viển vông. Làm gì còn thời gian mà vui đùa, mà đẹp nữa? Thời gian đó phải đi “chạy sô” rồi.
Đến giờ phút này, tôi vẫn băn khoăn tự hỏi mình: “Chạy sô… Vì sao mình phải chạy?”

think of you

Ðề: Chạy “sô” học đường

nhìu bạn gia đìh bắt học hết cái nì tới cái kia , học thêm đủ chỗ, ngày nghĩ còn ko đc nghĩ , học rít chắc thần kinh quá
think thì may là ko bị thía , toàn chạy chơi ko àh

cupic4491

Ðề: Chạy “sô” học đường

Nói chung "Chạy sô" cũng có chuyện của nó. Hầu hết ba má bắt học để cuối năm đem tiếng về hay để khoe khoang này nọ....Cũng có khi như mình, ba má hok bắt học thêm muh cũng phải ráng xin đi để học nắm thêm kiến thức cho kỹ để làm bài chứ thời gian 45' trong lớp thầy cô giảng đâu hết!!! ====>>>Cải cách GD hoài khiến hs đù thêm thui!!! Đâu lợi ích!!! Học nhiều riết mặt dài như mặt ngựa á!!!:))

Mozart_Toanhoc

Re: Ðề: Chạy “sô” học đường

nhìu bạn gia đìh bắt học hết cái nì tới cái kia , học thêm đủ chỗ, ngày nghĩ còn ko đc nghĩ , học rít chắc thần kinh quá
think thì may là ko bị thía , toàn chạy chơi ko àh

^^ chạy chơi ở đâu ế ^^, cho tui chạy chung y >.<