Màng trinh có "chặn" được "tinh binh"?

Sammy

1. Em 20 tuổi, đã một lần điều hoà kinh nguyệt. Thời gian sau em thấy mệt mỏi, hay run khi có gió và hay bị trễ “chu kỳ” nữa. Vậy sau này em có bị vô sinh không ạ? (Bibi)
Trả lời:
Bạn Bibi thân mến!
Chẩn đoán vô sinh là một công việc khá phức tạp, nó đòi hỏi phải có các bước xét nghiệm kỹ càng và chắc chắn không thể dựa vào các triệu chứng ít ỏi mà bạn vừa đưa ra để kết luận được. Do đó Bs Kênh14 khuyên bạn nên tới bệnh viện để được trợ giúp.
2. Liệu màng trinh có thể ngăn được “tinh binh” đổ bộ không ạ? (Mr Buồn)
Trả lời:
Mr Buồn thân mến!
Màng trinh được cấu tạo bởi các sợi mô liên kết có chứa một số mạch máu và sợi thần kinh. Trên màng trinh có thể có nhiều lỗ thủng đường kính có thể từ vài mm đến 1 hoặc 2cm. Tuỳ từng người mà tấm màng đó có cấu tạo khác nhau, nghĩa là hình dạng, độ dày mỏng và số lượng các lỗ khác nhau. Bạn thấy đấy, lỗ có đường kính có thể lên tới 2cm, trong khi “tinh binh” lại có kích thước rất nhỏ, do đó chúng hoàn toàn có thể "ra vào" một cách thoải mái. Màng trinh không phải là "tấm khiên" để có thể ngăn chặn được “tinh binh” đâu.
3. Em năm nay đã 19t, nhưng “cậu nhỏ” của em chưa "lộn". Liệu có gì nguy hiểm không ạ? Khi “XXX” thì vẫn thấy bình thường, nhưng em thấy rất lo. (Kukumalu)
Trả lời:
Bạn Kukumalu thân mến!
Bạn không nói rõ việc “cậu nhỏ” của bạn bị “bao bọc” tới mức nào? Kênh14 cũng đã có bài viết rất kỹ nói về vấn đề này rồi. Bạn có thể click vào đây , và cả vào đây nữa để xem xét xem mình thuộc vào trường hợp nào? Việc “cậu nhỏ” chưa “lộn” cũng không có gì quá nguy hiểm đâu. Nếu cần thiết có thể can thiệp bằng thủ thuật hết sức đơn giản và an toàn.
4. Khi sử dụng thuốc tránh thai, em có thấy hướng dẫn ghi là: “Chống chỉ định với việc có thai và nghi ngờ có thai”, vậy là sao ạ? Tác dụng phụ là rong huyết trong vòng 2 – 3 ngày, nhưng em không thấy sao cả. Như vậy thuốc có tác dụng chưa? (snow)
Trả lời:
Bạn Snow thân mến!
Thực ra câu hướng dẫn chính xác phải là: “Chống chỉ định với người mang thai hoặc nghi ngờ có thai”. Điều này có nghĩa là những người có thai, hoặc đang nghi ngờ có thai thì không được phép sử dụng thuốc này. Về vấn đề tác dụng phụ của thuốc, nếu bạn đọc kỹ sẽ thấy người ta nói rằng “có thể bị” chứ không phải là “sẽ phải bị” rong huyết. Do đó, việc bạn chưa bị rong huyết cũng là bình thường thôi, và cũng không thể dựa vào đó để “phán” rằng thuốc không có tác dụng được.

meo_nho

Ðề: Màng trinh có "chặn" được "tinh binh"?

nhìu ng` màng trinh dày wó hem bị rách , còn tinh binh thì cứ ào ạt tấn công, mà đứa nào ngu thía nhở, hem sợ lây nhiễm j sao trùi mà hem xài biện pháp an toàn sau khi xxx

teddybear2211

ô là la... thấy câu hỏi ngô nghê nhất là câu "màn trinh có chặn được tinh binh"... hỏi thế mà cũng hỏi.. bóa tay...

meo_nho

hớ... ngại j nữa mí vấn đề này...bi h mòa còn ngại mí kí nì, đến lúc đụng chiện bít làm sao... com from US thì cứ thoải mái mòh nghe chiện nì, nhìu khi đang ngồi nói chiện còn đc nghe bàn chiện nì ở nơi công cộng. Túm lại đây là 1 điều hết sức bình thường. Tập dần cho wen bạn oy.

huynh_ngoc_long

Ớ... màn bị rách tinh binh chỉ là nguyên nhân nhỏ thui... Để đề phòng thì tốt nhất là xài BCS... vừa tránh đc bệnh truyền nhiễm vừa tránh được "sự bất cẩn"