Lời nói từ 1 học sinh !

Bảo Thiên

Bài này Thiên viết lâu lúm rùi : 3/2/07

Hello all , mình viết bài này hòan tòan không có mục đích gì hết , nếu các bạn thấy nó thật sự hay thì comment cho mình , vả lại mình cũng muốn nói lên tất cả những gì trong đầu "chúng ta" cho bậc cha mẹ , thầy cô biết !

Thứ nhất (Gia đình), "chúng ta" luôn được coi là 1 "đứa trẻ" trong cái xác 1 "người đã trưởng thành" ... "chúng ta" biết suy nghĩ và hành động theo suy nghĩ của mình , nhưng "người lớn" cứ bắt ép chúng ta làm theo những gì họ cho là đúng mà không cần biết chúng ta suy nghiĩ gì .... đôi khi mình muốn ba mình có thể ngồi tâm sự với mình , nhưng chẳng bao giờ mình dám nói những gì mình nghĩ với ba ... ... Cái thứ gia đình mà ba mẹ cho là hạnh phúc đối với tụi mình thật là ... Ở độ tuổi như thế này ( teen9x ) thì sự nãy sinh tình cảm giữa 1 trai và1 gái là chuyện hết sứcbình thường , nhưng tại sao cha mẹ lại cấm cản ... tại sao không nghĩ là"chúng ta"chỉ quan hệ 1 cách bình thường và trong sách , lí do là vì cha mẹ chẳng bao giờ tin tưởng vào chúng ta , chẳng bao giờ đặt họ ở hòan cảnh của chung ta ( của những con người đã và đang lớn ) ....

Thứ 2 ( Ở trường), chúng ta. ... thế hệ 9x luôn vào trường và sống ,học tập trong những thứ quy định mà nhà trường đặt ra , nhưng thử hỏi có bao nhiêu điều trong số những điều đó thật sự có ích cho việc học của chúng ta :
Tại sao học sinh thì không thể mang balo ?
Tại sao lại cấm học sinh để tóc dài hay vuốt keo ?
Tại sao lại cấm học sinh mặc quần thể dục bằng vải dù ( mặc vải thường với vải dù có giúp gì cho việc tập thể dục Ko ?
Tại sao có 1 số trường cấm mang giày san-đan ( mang nó có bất lợi gì hơn mang bata ko ?- LQĐ cấp 2 ) ... thậm chí ở LQD cấp 2 còn cấm học sinh đá cầu ( khóa 2005-2006 ... bi giờ thì không biếtcòn lệnhcấm này ko ) ... mặc dù đá cầu là 1 môn thể thao hòan toàn lành mạnh ... Cô hiệu trưởng lấy cớ là vì sân nhỏ , đá cầu --> dành sân đá cầu --> gây lộ --> đánh lộn ... Nhưng cô có biết , cô ko cho hs vui chơi lành mạnh , giờ ra chơi trở nên nhàm chán ... con trai đâu phải như con gái , có thể nồi yên một chỗ .. từ đó nhìu hành viđánh lộn , chơi pháo , vvv xảy ra vì bất mãn với cô !
Thậm chí , ở trường marie , còn có nhiều hiện tượng ( mình đả trải ) ... mà mình xin kể sau... xin toàn thể thế hệ 9x xem xét và cho ý kiến xem mình đúng hay sai :
_ Đầu năm lớp mình khá ồn ào , vì thế làm mất lòng cô Hóa ... từ đó cô vào lớp giảng bài ... chẳng khác gì cái máy( có 1 bạn hs đã nói câu này ... ở đây mình xindấu tên bạn này ) ... cô giảng dể hòan thành nhiệm vụ của 1 GV , nhưng cô ko dạy bằng tâm của 1 người thầy (cô) giáo ... Cô có nghĩ , chí ít trong 53 đứa trong lớp thì cũng có 10->20 đứa muốn học ?

_ Trong giờ thực hành tin học , theo như mọi người thì TAB phải và trái có khác gì nhau khi ở đó là 1 khỏang trắng ? Mình và thằng bạn ngồi trên mình cũng làm theo cách tab phải ... nhưng lúc chấm điểm thầy nói mình làmsai giống bạn trên , lấy điểm của mình chia cho bạn ngồi trên ( với lí do cho là mình chỉ bài ) ... nhưng rõ ràng là ở tình huống đó không sai , mình hỏi thầy sai ở đâu , thầy chỉ cho con , thầy lại nói chỗ này thầy dạy ta trái , ko phải tab phải (nhưng thật sự thì tab phải là ko sai) , mình mới nói với thầy tab phải cũng đâu có sai , miễn sao trình bày văn bản đúng thôi chứ ( mình ko ngu tin học đến mức bị trừ điểm oan ) ... thầy mới nói " tao cho mày 1 điểm cũng được chứ ở đó cãi" ... Mình tức nên nói thầy ghi điểm đi rồi ai chết biết liền ... Sau đó bỏ ra phòng giám thị ngồi ...
+ Tưởng giám thị giải quyết được thì ai dè tổng giám thị buổi sáng lại nói rằng ... "Ở đây ko giải quyết chuyện đúng sai , với câu hâm dọa của anh tôi có thể đưa anh ra công an " và hàng lọat những câu khác chỉ binh giáo viên , còn phần học sinh giải thích thì nói không giải quyết đúng sai ( mặc dù mình đã nhận lỗi lớn tiếng với giáo viên ) .

Liệu có bao nhiêu giáo viên được học sinh yêu quý như vậy ?

Thử hỏi 1 nền giáo dục mà không dựa trên ý kiến , suy nghĩ của học sinh thì còn có thể phát triển không ? Thử hỏi 1 cộng đồng giáo viên toàn những người "bảo thủ" hông nghe lời học sinh nói thì còn gì đáng để quan tâm ... học sinh cũng là con người , cũng có ý thức riêng của mình , Thử hỏi những nguời lớn , nếu các cô chú làm việc trong 1 công ty má sếp của cô chú không quan tâm lời cô chú giải thích , góp ý thì cô chú có còn tòan tâm toàn ý mà đóng góp cho công ty đó ko ? hay chỉ là làm việc để được coi là có làm việc ! Từ đó xin bậc "người lớn" xem xét lại trường hợp ủa các học sinh ... học trong 1 môi trường tương đương thì học sinh có muốn học ko? Không có lửa thì chẳng có khói , ko phải cái gì cũng là lỗi của học sinh đâu !

Àh , nói thêm 1 điều thôi , mình biết nói chuyện ngang hàng( đôi co với thầy) thì được xem là không đúng ... nhưng tính mình là vậy , ko sai thì dù sao mình cũng phải nói .. dù mình bít người thiệt ( trong cái cộng đồng GD VN hiện nay ) vẫn là mình ! Một con người có lòng tự trọng của riêng mình ( Hs cũng đã là 1 con người hòan chỉnh theo cả nghĩa bóng lẫn nghĩa đe chứ ko còn là 1 đứa trẻ )

Dừng bài tại đây thôi ... Mình viết bài này hoàn toàn không có ý bêu xấu 1 ai cả ( mình ko thề nhắc tên 1 thầycô giáo nào ở trên ) , nhưng điều mình muốn nói ... xin lập lại là : " Học sinh không phải là 1 công cụ để điều khiển ,họcsinh đã hòan tòan có ý thức , suy nghĩ .... nên xin quí thầy cô và cô chú hãy đối xử với học trò và con cái của mình như đối xử với 1 người lớn , và xin hãy tự đặt mình vào hòan cảnh của chúng em trước ki trách hoặc cấm chúng em 1 điều gì đó"

Kí tên : Bảo Thiên ( học sinh trường Marie Curie , MS 41 - lớp 10b9 2006-2007)

Bảo Thiên

Ðề: Lời nói từ 1 học sinh !

Part 2 : Marie Curie
Marie Curie , 1 trong những ngôi trường nổi tiếng nhất TP.HCM !

Nhưng đọc xong bài viết này , sẽ cho các bạn học sinh nhận thức rõ Marie Curie là 1 ngôi trường như thế nào ...

p.s : người viết bài viết này bản thân là 1 học sinh của trường

Nhắc đến Marie Curie , người ta nghĩ đến ngay 1 ngôi trường tiếng tăm và cổ xưa bật nhất thành phố HCM , vẻ bề ngoài của trường khiến nhìu người phải ngưỡng mộ và rất nhiều khách du lịch tỏ ra thích thú với cái mặt tiền củatrường ( xin vào chụp hình ) ... Thật sự , nó rất qui mô , từ cánh cổng cho đến những chậu cây , sân cỏ và cả bồn nước ... Tất cả làm nên 1 Marie Curie " có vẻ bề ngoài hào nhóang" ... 1 con người dù có đẹp đến đâu nhưng bên trong họ không tốt thì vẫn là người xấu :

Về mặt cơ sở vật chất : cũng như vậy , dù sở hữu 1 mặt tiền đẹp đẽ nhưng bên trong trường là gì ? Là những nét "cổ kính" sau : rêu phủ khắp sân , phòng học thì ... nói cho sang là cổ kính , nói cho đúng là cũ kỉ . Thử hỏi đó là môi trường học tập tốt để chúng em học giỏi sao ? đó là những thứ xứng đáng với số tiền cơ sơ vật chất mà chúng em vẫn đóng cho nhà trường đó sao ? ... Có những phòng may mắn thì đc 4 quạt trần , còn với những phòng khác thì ... Oh **** , 2 quạt để thổi mát cho hơn 50 con người ...

Về mặt kỉ luật : cái này thì phải xét từng vấn đề rồi :

+ Đồng phục thể dục : Thử hỏi tại sao lại bắt buộc mặc quần do trường may ( trong khi chất lượng quần trường thì ... ai là hs Marie Curie cũng bik là cực kì tệ ) . Mặc quần adidas hay các loại quần khác có 3 sọc bình thường thì có ảnh hưởng đến việc tập thể dục ko ( dĩ nhin 100% là ko , nó còn bền hơn cái quần của trường -mặc vài lần rê lết là rách , tưa chỉ , sờn đít v.vv ) .. phải chăng là mún kiếm thêm 1 khỏang thu cho trường ... cái này thì chỉ là phỏng đóan ^^ ... mọi người comment cho ý kiến

+ Giày bata : Tại sao bắt buộc mang giày bata trong khi thời tiết thì cứ mưa liên tục , mà mặc dù không mưa đi nữa thì chẳng có lí do gì cấm mang sandan đc cả ... có thể 1 số người nói mang dép nhìn cô hồn , quậy phá ... ko giống hs ... Okie , cấm dép thì còn chấp nhận ... Nhưng cấm sandan thì ... có vô lí ko ( mọi người cùng trả lời nha ^^ )

+ Giày búp bê ( 4gurl ) : lại 1 lần nữa , nhưng lần này là đứng về phía các gurl hỏi mọi người : " giày búp bê có cái gì gọi là thái quá hay quậy phá ko ? " thậm chí nó còn tỏ rõ vẽ nữ tính của 1 người con gái ... vậy thì , lí do gì cấm nó ????

+ Tóc dài : Tại sao con gái thì có quyền để tóc ngắn còn con trai thì ko có quyền để tóc dài ... ở đây mình xin thay mặt tất cả các bạn gửi đến các thầy cô giám thị trong trường 1 câu : " Có câu chuyện nào mà học sinh sau khi cắt tóc ngắn đã học giỏi ra không ?" . Và cũng dựa trên câu hỏi đó hỏi thêm 1 câu " Tại sao cấm để tóc dài , nó liên quan gì đến việc học hành không ?"

mizz_he0

@ BT : bạn viết đúng lắm nhìu lúc tui củng mún tâm sự với ba mẹ muh` hok bik mở lời sao ... Suy nghỉ cái này cai kia mà hok bik hỏi ý kiến với ai, bạn bè thì nói dc cái này hok nói dc cái kia nhờ ban bè cho ý kiến mổi ng` 1 ý .. Với ng` lớn ai củng tự cho mình là đúng hok nghe muh` còn kiu tụi mình là k0n nít bik ji` rồi về chiện tinh cãm lại kiu là vớ vẫn mà trong khi đó chĩ ban bè chơi với nhau >"< Ng` lớn nói sai mình nói lại cho đúng thì kiu mình hỗn mình láo .. Rốt cuộc k0n nit tụi mình hok nói lên dc cam nghỉ cam súc cua đứa trẻ mới lớn >..< .. Còn về trg học vn ui yay yay chỉ bik bó tay hok đi học thêm thì đì cho hết lên .. mà đi học thì chẵng hĩu mô tê ji` >"< Kiu giảng lại thì cáu ngắt suốt ngày chĩ đóng tiền nì tiền kia .. ví du đóng tiền dọn vệ sinh òi mà còn bắt học sinh di trực wet' lá cây =.= ( trg cap 2 o~ VT ) bài vể nhà thì cho 1 đống bắt làm hom nay hom sau nộp đâu fai~ hoc 1 môn hoc tới 13 môn >"< nhìu lúc mệt thỡ hok nỗi ... Có ai nghe dụ cấm hoc sinh chát chơi game chưa ??? ( lớp tui đó .. hok cho giải trí mới ghê còn wy định jo` giấc học chơi của từng đứa ... khìn chưa từng thấy >"< )

teddybear2211

e hèm... cái pài này Ted thấy đầy bức xúc.... đối với người lớn (cha mẹ thầy cô) thì lúc nào bọn mình cũng như 1 đứa trẻ và ko bao giờ họ thấy mình lớn được hết... nhưng mà họ sợ bọn mình ko lo tập trung học hành nên thế... Người lớn mà... thiếu gì cái lo ... những cái bức xúc này thì ko phải của riêng BT mà của đại đa số teen thui... nhưng mà khi lớn rùi mới hiểu được cái lo của cha mẹ mặc dù nhiều lúc thấy cha mẹ lo hơi bị quá tay...
còn quy định về giày dép thì nhà trường thấy việc mang bata nhìn nó trang trọng hơn... mặc dù sandan ko có lỗi gì cả... nhưng mà mình mang sandan bình thường còn nhìu bạn là thích biến sandan thành dép nên cũng ko thể trách được...
Còn quy định về giày búp bê thì hơi quái thiệt... :) ...
Chiện tóc dài thì... amen... nói thiệt... con trai mà để tóc dài nhiều người chả ra dáng con trai tẹo này... đâu phải ai cũng chịu khó chải chuốt cho nó gọn đâu BT... nhìu bạn để tóc lòa xòa nhìn chả ra làm sao... nhìu lúc ... xin lỗi chứ... nói thiệt nhìn dơ lắm... với lại để tóc dài thấy có vẻ yếu đuối...
Có lẽ BT cũng biết được tình cảnh vn... thành ra việc trang bị nội thất trong trường đầy đủ thì e là hơi bị khó... (ko nói những lớp chuyên này nọ có máy lạnh... thì tiền đóng tiền điện cũng khùng ùi...)

Bảo Thiên

e hèm... cái pài này Ted thấy đầy bức xúc.... đối với người lớn (cha mẹ thầy cô) thì lúc nào bọn mình cũng như 1 đứa trẻ và ko bao giờ họ thấy mình lớn được hết... nhưng mà họ sợ bọn mình ko lo tập trung học hành nên thế... Người lớn mà... thiếu gì cái lo ... những cái bức xúc này thì ko phải của riêng BT mà của đại đa số teen thui... nhưng mà khi lớn rùi mới hiểu được cái lo của cha mẹ mặc dù nhiều lúc thấy cha mẹ lo hơi bị quá tay...
còn quy định về giày dép thì nhà trường thấy việc mang bata nhìn nó trang trọng hơn... mặc dù sandan ko có lỗi gì cả... nhưng mà mình mang sandan bình thường còn nhìu bạn là thích biến sandan thành dép nên cũng ko thể trách được...
Còn quy định về giày búp bê thì hơi quái thiệt... :) ...
Chiện tóc dài thì... amen... nói thiệt... con trai mà để tóc dài nhiều người chả ra dáng con trai tẹo này... đâu phải ai cũng chịu khó chải chuốt cho nó gọn đâu BT... nhìu bạn để tóc lòa xòa nhìn chả ra làm sao... nhìu lúc ... xin lỗi chứ... nói thiệt nhìn dơ lắm... với lại để tóc dài thấy có vẻ yếu đuối...
Có lẽ BT cũng biết được tình cảnh vn... thành ra việc trang bị nội thất trong trường đầy đủ thì e là hơi bị khó... (ko nói những lớp chuyên này nọ có máy lạnh... thì tiền đóng tiền điện cũng khùng ùi...)
Về chuyện người lớn , Thiên ko nói họ lo là sai , ý thiên chỉ muốn nói là họ không giành ra 1 phần thời gian để quan tâm đến con cái nghĩ gì , nhìu người nghĩ chỉ cần đi làm kiếm tiền cho con mình sống đầy đũ rồi giam lõng nó là ok , Nhưng thử nhìn xem bao nhiu cậu quí tử , cô công chúa ăn chơi thế nào khi ko có sự quan tâm , trò chuyện của cha mẹ gia đình .
Về phần giáo viên thì , ko phải ai cũng xấu nhưng có những người quá đáng ...
Còn sandan , teddybear nói cũng đúng nên thiên ko nói gì hết .

Còn chuyện con trai tóc dài thì , cái qui định cũng có cái mức của nó . Chính thiên đây , bị bắt đẩy tông đơ , ko dài thì cũng ok ay , nhưng ngắn đến mức đẩy tông đơ thì ...

Chuyện nội thất , vậy tiền cơ sở vật chất đóng để làm gì mà thấy ko có gì thay đổi ?

teddybear2211

@ BT: ừ thì có nhiều người lớn chỉ biết lo kiếm tiền... chứ ko quan tâm tới con cái nhưng nhìu lúc cũng có những người ráng quan tâm nhưng con cái ko chịu tâm sự (như Ted đây) ... có mặt này cũng có mặt kia... nhưng nói thiệt... mặc dù cha mẹ đã từg trả qua cái tuổi này nhưng mà có mấy ai hiểu được hết con mình đâu... :D ... quan tâm thì quan tâm từ nhỏ chứ để lớn mới nghía thì thui... cái này BT cũng đúng...
Còn về phần giáo viên... họ cũng là người mà... người thì phải có người này người kia chứ...
Bắt đẩy tông đơ kiểu đó thì hơi quái thiệt... ra tiệm cho gùi... :) ... con trai để tóc ngắn ngắn nhìn đẹp chứ để đến vai thì đã hem đẹp gòi... để kiểu như Thiên thì còn ok... chứ dài hơn nữa... amen...
Cơ sở vật chất hẻ?... thì ngoài chuyện đóng tiền điện, nước này nọ... còn phải phát lương nữa mà... :D ...

Bảo Thiên

@teddy : tùy người và tùy khuông mặt thui , có những thằng mặt ko hợp nên teddy thấy nó để tóc dài nhìn mới ghia ^^ , những người khuông mặt dài như thiên mà cắt tóc ngắn nhìn kì lúm ( cái mặt nhỏ xíu >.< )

teddybear2211

@ BT: cái đó thì Ted biết... Ted có thằng em họ (gọi thằng chứ him lớn hơn Ted 4 tuổi lận) ... mặt nhỏ xíu... như quả nho vậy... để tóc dài nhìn còn đỡ đỡ chứ cắt tóc ngắn thì chèn ơi... thấy người ko thấy đầu đâu... nhưng mà dài vừa thui (cỡ T thì ok) chứ dài quá... nhìn dị hợm lắm... mà gặp T còn chịu khó chải chưốt (đúng hem) chứ khối người để tóc dài... nhìn như ma đội mồ í...