Wrath of the Lich King Cinematic Trailer

TheShadow

Ðề: Wrath of the Lich King Cinematic Trailer

Sự hi sinh ấy so với thảm họa họ gây ra như 1 trời 1 vực. Highborne thậm chí đã mở cánh cổng để cho Sargeras bước vào Azeroth ( chẳng khác gì rước giặc vê nhà ). Và sự việc này đã dẫn đến việc xé toạc cả lục địa Azeroth thành hai phần ( thiệt hại kô sao kể xiết ). Và để chuộc lỗi lầm ấy thì họ tự xưng là DH để tiêu diệt những gì còn sót lại của Burning Legion.
Even Illidan's own brother did not appreciate his sacrifice, and locked him below ground for thousands of years for trafficking with dark powers.

Mời quỷ về nhà và sự việc đó gây ra vụ nổ xé toạc đất nước dc gọi là anh hùng? Bài dịch của gamevn xuất phát từ link tôi đưa. Còn câu demon hunter - anh hùng của lớp quỷ dữ là ý kiến của người dịch. Còn theo tôi họ chẳng xứng đáng là anh hùng.

Còn truyện Warcraft do VN dịch ư? Xin lỗi chứ kô biết do lỗi người dịch hay vì lý do nào khác mà bản dịch sai lệch rất nhiều.

Từ gamevn
Vào lúc này, đạo quân undead của Nerzhul đã gần như biến Lordaeron và QuelThalas thành miền đất bệnh dịch của chúng. Chỉ còn lại một vài nhóm người sống sót, trong đó có một nhóm những người high elf cuối cùng. Đứng đầu nhóm người này là hoàng tử Kael'thas. Mất đi vương quốc của mình, những người high elf này tự gọi mình là những blood efl, thể hiện sự hận thù khôn nguôi. Giếng Mặt Trời bị phá huỷ, những người này bị mất đi nguồn năng lượng, cơn thèm khát ma thuật đã giày vò và giết chết họ từng ngày từng ngày.

Hoàng tử Kael đã đi đến một quyết định thiếu suy nghĩ, đó là gia nhập lực lượng của Illidan và các chiến binh Naga, đứng đầu là nữ phù thuỷ Vashj. Với hy vọng tìm được một tương lai tươi sáng cho dân tộc mình, Kael đã theo Illidan đến vùng đất Outland xa xôi. Ở đây, Kael và Vashj đã giải cứu cho Illidan khỏi tay Maiev sau một cuộc giằng co khốc liệt . Illidan, Kael và Vashj đã chiến đấu cùng nhau, giải phóng miền đât Outland khỏi tay của quân đoàn quỷ dữ.
Từ trang chủ của game http://www.worldofwarcraft.com
At this time, the undead Scourge had essentially transformed Lordaeron and Quel'Thalas into the toxic Plaguelands. There were only a few pockets of Alliance resistance forces left. One such group, consisting primarily of high elves, was led by the last of the Sunstrider dynasty: Prince Kael'thas. Kael, an accomplished wizard himself, grew wary of the failing Alliance. The high elves grieved for the loss of their homeland and decided to call themselves blood elves in honor of their fallen people. Yet as they worked to keep the Scourge at bay, they suffered greatly at being cut off from the Sunwell that had empowered them. Desperate to find a cure for his people's racial addiction to magic, Kael did the unthinkable: he embraced his people's Highborne ancestry and joined with Illidan and his naga in hopes of finding a new magical power source upon which to feed. The remaining Alliance commanders condemned the blood elves as traitors and cast them out for good.

With no place left to go, Kael and his blood elves followed Lady Vashj to Outland to help contest the warden, Maiev, who had recaptured Illidan. With the combined naga and blood elf forces, they managed to defeat Maiev and free Illidan from her grasp. Based in Outland, Illidan gathered his forces for a second strike against the Lich King and his fortress of Icecrown.

Chỉ 1 chữ giải phóng thôi đã biến họ thành anh hùng.

Tôi sẽ đưa thêm 1 bằng chứng về sự bất cẩn của người dịch :
Bài viết sau từ web http://www.game4v.vn/v3/content/view/740/57/

Trong khi đó tại website của nước ngoài:
http://news.mmosite.com/content/2008-02-27/20080227232854523,3.shtml

Chính vì thế đừng quá tin vào các bản dịch khi bạn chưa xem bản gốc. Ở đây tôi không chê họ dở họ ngu mà có lẽ do công việc trả tiền theo bài dịch nên họ dịch nhanh nên kô tránh dc thiếu sót. Điều đó tôi cũng thông cảm cho họ thôi. Ăn cơm còn vãi cơm xuống đất huống chi là việc khác. :union-73:

?????

^^

Rất vui vì được cùng thảo luận với bạn và sau khi thấy 2 tấm hình bạn Post thì mình hỏi bạn câu này nhé??? Bạn có thật sự biết tiếng anh ko vậy(mấy post đầu vòng vo quá) . Mình thật sự thấy họ dịch rất tốt và hầu như ko thấy điểm sai (chẳng lẽ mình dở tiếng anh sao ta???) , theo bạn thì bạn nói họ bất cẩn nên dịch sai?? Vậy thì mình rất vui lòng nhờ bạn chỉ ra điểm sai của họ ^^

Về war , xin bạn hãy download cái History của war về xem và bạn hãy đọc nó thất cẩn thận hen , và thử so sánh xem bản dịch này có ổn ko hen

Link: http://ifile.it/xzvil04

http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=396672

Bạn vẫn đi lạc hướng rồi , mình ko nói chủng tộc mà mình nói đến các DH và Illidan , xin bạn hãy tập chung vào nhân vật đừng nêu lên chủng tộc của DH

Và việc thứ 2 là bạn hoàn toàn sai là bạn nói Highborne đả mở cánh cổng để dẫn binh đoàn Burning Legion vào??? Xin nhắc lại họ ko hề mở một cánh cổng nào mà họ chỉ vô tình dẫn dắt binh đoàn quỹ dữ vào
Những thì nghiệm và sử dụng phép thuật một cách bất cẩn của các Highborne đã làm sinh ra những làn sóng năng lượng xuyên qua hồ nước và tới vùng không gian Great Dark vô tận. Dòng chảy năng lượng này được cảm nhận bởi những kẻ vô cùng ghê gớm ngoài thế giới Azeroth. Đó chính là Sargeras, kẻ thù lớn nhất của cuộc sống, kẻ huỷ diệt những thế giới. Cảm nhận được nguồn năng lượng mạnh mẽ này, Sargeras tìm hiểu kĩ về thế giới Azeroth và nhận thấy sự vô tận của nguồn năng lượng phát ra từ Nguồn nước Vĩnh cửu. Lòng tham và cơn thèm khát sức mạnh trào lên, Sargeras quyết định huỷ diệt thế giới này và chiếm nguồn năng lượng bất tận đó cho riêng mình.

Và chính sự vô tình đó mà Illidan càng mong muốn học được phép thuật để có thể chống trả lại binh đoàn Burning Legion(mình ko phủ nhận Illidan rất đam mê học được các phép thuật) . Và bạn càng nên nhớ vào thời diểm chiến tranh sắp nổ ra vẫn chưa có bất kì một DH nào , chỉ sau khi chiến tranh nổ ra những con người muốn bảo vệ đất nước mới sẵn sàng bán linh hồn cho quỹ dữ để đổi lấy sức mạnh chống lại chúng như Bài post trước tôi đã đưa . Và nhắc thêm là các DH ko thuộc tộc Highborne họ vẫn thuộc tộc người NE và chính vì học các thuật tà ma mà họ bị xã hội xa lánh còn Illidan là một trường hợp ngoại lệ của ngoại lệ (người NE học thuật tà ma thành người Highborne và khi là Highborne thì chiến đấu lại binh đoàn Burning Legion)

Vấn đề cuối tôi thấy bạn khá kì trong việc tìm bài khác để chỉ điểm sai sao ko lấy bài DH để đối chiếu xem họ dịch đúng hay sai (vì tôi và bạn đang thảo luận vê DH cùng Illidan) . Nếu bạn thật sự tiếng anh tốt bạn hãy dịch dùm tôi tất cả các loại Unit trong W3 ở cái PDF mà tôi gửi bạn bằng link trên được ko??? Và tôi thấy những thành viên bên gamevn.com họ dịch khá ỗn , nhưng một người ngồi dịch liên tục thì theo bạn có sai hay ko????

Chúc bạn vui , và tôi cũng rất hứng thú thảo luận cùng bạn ^^ . Mong sớm nhận được bài phúc đáp của bạn

Thân

TheShadow

If you do bad in school, you blame it on the teacher ( trong khi bản dịch Nếu bạn có thành tích học tập kém bạn sẽ bị giáo viên trách móc )
Dịch sai hoàn toàn như thế mà kêu kô có.
Vả lại phải chi tôi kô chỉ chỗ đi. Nhìn vào bài nhìn kô thấy còn chấp nhận. Đằng này khoanh đỏ cả cái pic như thế. Thật kô hiểu nổi.

Và một cuộc chiến khổng lồ đã nổ ra trong khắp thành phố trung tâm của Azshara. Trong khi đó Azshara và các nô bộc chờ đợi Sargeras tới. Chúa tể của đội quân quỉ dữ chuẩn bị để vượt qua Hồ nước của sự vĩnh cửu để tới thế giới đang bị tàn phá. Khi thân hình khổng lồ của Sargeras bước sát tới bề mặt của hồ nước, Azshara tập trung nguồn năng lượng mạnh nhất của tất cả các Highborne, chỉ bằng cách liên kết tất cả những nguồn năng lượng đó lại với nhau mới có thể tạo ra một cánh cổng đủ lớn để Sargeras vượt qua.

Và Highborne đã có từ trước khi Sargeras qua mà :union-43: Vô tình mà cố gắng dồn năng lượng để mở cánh cửa đủ lớn?:union-43:. NightElf ham mê tà thuật tự gọi họ là Highborne :union-43:

Và tôi cũng đâu rảnh rỗi để đọc toàn bộ bản dịch gamevn đối chiếu với wowwiki. Tôi kô phải nhà phân tích phê bình đọc từng chữ để tìm ra lỗi sai.

?????

If you do bad in school, you blame it on the teacher ( trong khi bản dịch Nếu bạn có thành tích học tập kém bạn sẽ bị giáo viên trách móc )

Vậy theo bạn có phải rằng "Nếu bạn làm điều xấu trong trường thì bạn sẽ bị thầy co khiển trách"???

Nếu vậy thì mình xin có ý kiến này : Mình đã đọc qua bài viết của web của cả 2 trang và mình thấy nó ko đề cập đến những việc xấu hay những hành động sai mà đa phần tập trung vào vấn đề phát triển WOW và ắt hẳn 1 game OL thường sẽ vướng vào con đường học tập nhiều hơn

W3 : Thành thật xin lỗi vì điểm này mình sai đúng là Azshara đã mở cánh cổng đón Sargeras vào , nhưng ko hẳn Illidan tham gia vào vấn đề này . Bạn vẫn ko hiểu ý tôi?? Đúng là Highborne có trước Sargeras nhưng DH đâu phải thuộc chủng tộc Highborne bạn hãy đọc thật kĩ đi , chỉ có Illidan là Highborne và nhất là Highborne là những người sử dụng nước thần kì để luyện phép , còn DH vẫn thuộc người NE nhưng học thuật tà ma (phân biệt cho rõ 2 vấn đề này)

Mình ko nói bạn so sánh bản dịch của Gamevn.com và của wowwiki mà chỉ muốn bạn so sánh thử với bạn cốt truyện góc của mình up lên ở link trên (bản tiếng anh này là 100% từ đĩa góc của W3)

Và bạn nói bạn ko rãnh để đối chiếu?? Vậy từ đó tôi có thể tin rằng bạn vẫn chưa hề đọc qua cốt truyện W3

TheShadow

Trời ghi thế mà cũng kô hiểu. If you do bad in school, you blame it on teacher phải dc dịch là Khi bạn học kém ở trường, bạn đổ trách nhiệm lên giáo viên. Đó là câu active mà tác giả dịch thành passive là Khi bạn học kém ở trường bạn bị giáo viên khiển trách. Tôi đưa 2 bức tranh so sánh và khoanh đỏ thế mà bạn kô so sánh dc. Thật kô hiểu dc.
Cốt truyện gốc chấm hỏi. Đọc trực tiếp trên web của BLIZZARD kô phải gốc :union-43:? http://www.worldofwarcraft.com/info/story/index.html#history

Nếu vậy thì mình xin có ý kiến này : Mình đã đọc qua bài viết của web của cả 2 trang và mình thấy nó ko đề cập đến những việc xấu hay những hành động sai mà đa phần tập trung vào vấn đề phát triển WOW và ắt hẳn 1 game OL thường sẽ vướng vào con đường học tập nhiều hơn
Việc web nói gì kệ nó tôi chỉ dẫn chứng việc dịch đôi khi sai thôi mà. Nói ra đây làm gì??????

Mình ko nói bạn so sánh bản dịch của Gamevn.com và của wowwiki mà chỉ muốn bạn so sánh thử với bạn cốt truyện góc của mình up lên ở link trên (bản tiếng anh này là 100% từ đĩa góc của W3)
Và bạn nói bạn ko rãnh để đối chiếu?? Vậy từ đó tôi có thể tin rằng bạn vẫn chưa hề đọc qua cốt truyện W3

Không đọc mà biết chỗ nào dịch sai dịch thiếu để đưa ra cho mà xem. Thật nực cười. Còn nếu y/c tôi đọc lại 2 cái đó để đưa chi tiết phần dịch sai thì xin lỗi tôi kô phải người rỗi hơi đi sửa lưng cho người khác. Tôi đã nhắc việc dịch thuật đôi khi sai tin hay kô là tùy. Tôi đã đưa bằng chứng quá nhiều rồi. Còn việc tôi có đọc hay kô bạn tin hay kô tin thì tùy bạn.

Còn gì thắc mắc kô ? :union-76:

?????

ko còn gì thắc mắc , và phần sai thì tui đã sai cảm ơn bạn đã giúp tôi thêm chút kinh nghiệm về tiếng anh . Thank you

Nhưng vấn đề đang đề cập(cả đầu cái thread cùng tranh luân) hình như bạn vẫn chưa trã lời cho tôi hay là về vấn đề W3 . Xin bạn hãy trã lời cho tôi biết thêm về vụ đó

TheShadow

Thế này nhé, bộ tộc lớn nhất là NightElf tiếp đến 1 số đam mê phép thuật cuồng tín tự gọi họ là Highborne, sau khi vụ nổ xảy ra hầu hết các Highborne chết và hóa thân thành Naga sau này. 1 phần trôi dạt về Eastern Kingdoms tự xưng là HighElf. Sau này bị UD tấn công và chỉ còn xót lại 1 số ít người High Elf. Họ tự gọi họ là BloodElf với mong muốn trả thù Arthars kẻ đã phá hủy Quel'Thalas của họ. Chính vì thế và Keal'Thas đã theo Illidan giết Lich King.

Còn Demon Hunter bắt nguồn từ sau khi vụ nổ xé toạc lục địa. Illidan đã thề rằng sẽ dùng năng lực của mình để tiêu diệt tất cả các demon còn sót lại và tự gọi mình là Demon Hunter. Từ đó cái tên Demon Hunter ra đời, việc ai tham gia vào đó tôi kô biết chỉ biết có 1 Highborne tai tiếng là Illidan ( có thể còn nhiều Highborne khác or NightElf or somebody tham gia nhưng chưa thấy thông tin nào ghi rằng những ai đã tham gia bộ phận này nên tôi chẳng dám quả quyết rằng toàn là bọn Highborne). Và NightElf kô hề học Shadow Spell chính vì vậy mà trong game của BLIZZARD NE kô có warlock.

Còn bạn gọi họ là NightElf cũng dc vì tất cả đều chung 1 nguồn. Có điều những gì họ làm đã tạo nên tên tuổi của họ. Còn những việc ấy tốt xấu ra sao thì hãy xem câu chuyện của BLIZZARD và những novel của họ sẽ chi tiết hơn về anh chàng Illidan - Betrayer này.

?????

Thế này nhé, bộ tộc lớn nhất là NightElf tiếp đến 1 số đam mê phép thuật cuồng tín tự gọi họ là Highborne, sau khi vụ nổ xảy ra hầu hết các Highborne chết và hóa thân thành Naga sau này. 1 phần trôi dạt về Eastern Kingdoms tự xưng là HighElf. Sau này bị UD tấn công và chỉ còn xót lại 1 số ít người High Elf. Họ tự gọi họ là BloodElf với mong muốn trả thù Arthars kẻ đã phá hủy Quel'Thalas của họ. Chính vì thế và Keal'Thas đã theo Illidan giết Lich King.

Còn Demon Hunter bắt nguồn từ sau khi vụ nổ xé toạc lục địa. Illidan đã thề rằng sẽ dùng năng lực của mình để tiêu diệt tất cả các demon còn sót lại và tự gọi mình là Demon Hunter. Từ đó cái tên Demon Hunter ra đời, việc ai tham gia vào đó tôi kô biết chỉ biết có 1 Highborne tai tiếng là Illidan ( có thể còn nhiều Highborne khác or NightElf or somebody tham gia nhưng chưa thấy thông tin nào ghi rằng những ai đã tham gia bộ phận này nên tôi chẳng dám quả quyết rằng toàn là bọn Highborne). Và NightElf kô hề học Shadow Spell chính vì vậy mà trong game của BLIZZARD NE kô có warlock.

Còn bạn gọi họ là NightElf cũng dc vì tất cả đều chung 1 nguồn. Có điều những gì họ làm đã tạo nên tên tuổi của họ. Còn những việc ấy tốt xấu ra sao thì hãy xem câu chuyện của BLIZZARD và những novel của họ sẽ chi tiết hơn về anh chàng Illidan - Betrayer này.

Thank bài viết , nhưng cũng theo ý mình thì DH ko phải là hoàn toàn Highborne (cũng có thể ý bạn viết đúng , vì DH cũng thuộc những thành phần BloodElf) . Còn Illidan thì vẫn tuỳ quan điểm người nhân xét và theo ý mình Illidan vẫn có thể coi là một anh hùng