Thi học kỳ một ư? Chuyện nhỏ!

[ẹc]

...
Staff member
Một số bí quyết giúp Teen nhà mình đập tan "nỗi ác mộng" học kỳ một đang gần kề nè!

Dương Khánh

Các bạn ơi! Cuộc thi cuối kì 1 sắp diễn ra. Bạn đang băn khoăn không biết sẽ ôn tập thế nào để có thể đạt kết quả cao nhất? Đây quả là vấn đề nan giải vì có quá nhiều bài vở mà thời gian của bạn lại bị chi phối bởi nhiều việc khác nữa. Vậy học thế nào để đạt kết quả tốt nhất? Mình xin bật mí một số bí quyết để Teen nhà mình vừa có thể hoàn thành tốt cuộc thi học kì mà vẫn có thời gian để online cùng bạn bè nữa.

Đầu tiên, bạn sợ môn nào nhất thì hãy bắt đầu học từ môn đó. Nghe có vẻ vô lí phải không bạn? Nhưng đó lại là cách tốt nhất để chúng ta có thể khơi dậy niềm hăng say mà lúc nào đó đã "ngủ quên" trong tâm trí của ban. Lúc mới bắt tay vào học, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy chán nản vì phải đánh vật với môn học mà bạn thực sự "căm ghét'. Nhưng càng học, cảm giác chán nản ấy sẽ dần mất đi và mình cam đoan bạn sẽ không muốn dời cuốn sách mà trước đây bạn đã từng... không muốn động đến.

Bạn sợ môn nào nhất thì hãy bắt đầu học từ môn đó (Ảnh minh họa)

Bạn đừng nên nóng vội dù chỉ có vài ngày nữa là bắt đầu đến ngày thi. Hãy tập trung vào một môn học trong một khoảng thời gian nhất định. Có như thế, bạn mới có thời gian để nhớ những kiến thức cần thiết cho môn học đó. Khi học hết một môn, bạn mới chuyển sang bài học của môn khác. Như thế, đầu óc của mình sẽ tập trung vào việc ghi nhớ những nội dung cụ thể đó một cách có hệ thống nhất.

Nhiều bạn cứ chăm chăm vào việc học thuộc từng câu từng chữ của bài học. Cách học "vẹt" đó là một sai lầm cơ bản nhất! Như thế, nếu bạn quên một câu thôi, cả bài học đó cũng sẽ không còn đọng lại chút gì trong đầu bạn nữa. Bạn hãy đọc thật nhiều lần bài học đó và cố gắng nhớ những nội dung cơ bản nhất. Bạn sẽ rất tự tin khi bước vào phòng thi một khi bạn đã hiểu cặn kẽ bài học.

Bạn có bao giờ viết lại bài học theo trí nhớ? Nếu chưa làm việc đó, bạn hãy làm ngay trong kì thi này. Cách học này sẽ rất có hiệu quả với tất cả các môn học. Viết giúp chúng ta ghi nhớ một cách sâu sắc nhất nội dung bài học. Nó giúp bạn nhớ được lâu hơn và cụ thể hơn.

Hãy viết lại bài học theo trí nhớ (Ảnh minh họa)

Tuy nhiên, bạn không nên quá chú trọng đến việc học mà quên đi bản thân mình. Hãy giành thời gian vui chơi và để... ngủ. Nếu bạn ngủ không đủ, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy mệt mỏi và việc học cũng sẽ khó khăn hơn rất nhiều. Thức khuya quá sẽ làm giảm khả năng ghi nhớ của bạn. Hơn thế, nếu thức quá khuya để học thì bạn sẽ phải "ngủ bù" vào ngày hôm sau. Đó là một nguy cơ lớn ảnh hưởng đến việc học hành của bạn.

Một điểm đáng chú ý nữa trong khi ôn thi là dinh dưỡng. Sau những giờ học căng thắng, bạn cần bồi dưỡng cho mình những món ăn bỏ dưỡng để giữ gìn sức khoẻ. Bạn đừng quá lạm dụng trà haycafe. Nó sẽ làm cho đầu óc của bạn căng thẳng và mệt mỏi. Điều đó ảnh hưởng không tốt đến việc học tập của bạn.

Trên đây là những gợi ý nho nhỏ của mình thôi. Hi vọng nó sẽ giúp bạn đạt được kết qủa cao trong học tập.

dtcuong

Ðề: Thi học kỳ một ư? Chuyện nhỏ!

ko biết mấy em bây giờ học thi như thế nào? chứ lúc thi cử tới nơi thì toàn đi chơi ko ah ... chủ yếu để tâm trạng thoải mái, ko có gì phải căng thẳng, kiến thức lúc học dc bao nhiêu thì xài bao nhiêu chứ cố nhồi nhét vào đâu cũng ko dc gì hết, nhiều khi còn quên luôn những cái kia.
Lời khuyên chân thành : phải có quan hệ rộng và 5 như 10, 1 như 4 ... he he :yoyo34:

dtcuong

Ðề: Thi học kỳ một ư? Chuyện nhỏ!

phải cố học thui , thi đc đi choy nó mới xung hehe

anh thi dc hay ko dc vẫn đi chơi hết ráo ... đã bước ra ngoài phòng thi là ko còn nghĩ gì về nó nữa ---> thoải mái đi chơi. :yoyo1:
với lại biết sức học của mình , cố gắng thì cũng thêm dc chút xíu chữ ah, thà để đầu óc thư giản , vô phòng thi thoải mái làm bài còn tốt hơn. Học từ đầu sau đó ôn lại sẽ dễ hơn là nước tới chân mới nhảy , nhồi 1 đống vào đầu dễ bị crazy lắm :)
Relax đi ... học tài thi phận mừ..... :yoyo34: