Những tuyệt chiêu cho một bài thi điểm 10

[ẹc]

...
Staff member
Tất nhiên là không phải “phao cứu sinh” hay những đôi mắt thần để nghía bài của tên mọt sách ngồi phía trên đâu. Nếu bạn thấy mình thường xuyên toát mồ hôi hay đang tỉ mẩn “gặm bút chì” thì những bí kíp sau sẽ rất có ích đấy.

Theo hocmai

Bỏ qua lo lắng

Đừng tưởng rằng sự hồi hộp trong thi cử sẽ giảm đi khi bạn lớn hơn nhé. Thực tế là có rất nhiều người dù đã trưởng thành rồi, nhưng cứ hễ nghe đến hai chữ thi cử là lại toát mồ hôi hột đấy (Đơn cử như những kì thi sách hạt, thi lấy bằng lái ô tô…)

Chính vì thế, đừng quá lo nếu bạn thấy mình thường xuyên dị ứng với những kì thi nhé. Mọi người cũng đều có lúc cảm thấy như bạn thôi mà!

Hãy đảm bảo rằng bạn đã học bài thật kĩ

Mỗi người có một cách học khác nhau. Nhưng nếu bước vào phòng thi với một cái đầu rỗng tuếch, bạn chắc chắn sẽ không làm được gì đâu.

Những môn tự nhiên như Toán, Lí, Hóa, Anh… cần sự thực tập thường xuyên. Với những kì thi học kì, thi tốt nghiệp… đề bài thường dài và được thiết kế vừa đủ để bạn suy nghĩ và làm trong thời gian quy định. Nếu không xử lí thật nhanh những câu căn bản, bạn dễ mất thời gian à mất bình tĩnh và tự tin để suy nghĩ cho những câu hỏi khó còn lại.

Riêng với những môn xã hội, đề thi đòi hỏi một kiến thức khái quát. Chăm đọc sách và dành thời gian để ôn tập hằng ngày sẽ có ích hơn việc “ngốn” thật nhiều vào cuối học kì đấy.'

Trước khi thi, hãy ngủ cho thật ngon

Trí nhớ của bạn sẽ hoạt động có hiệu quả hơn nhiều nếu bạn cho chúng nghỉ ngơi hợp lí và đầy đủ. Ngủ đủ giấc cũng giúp bạn tỉnh táo hơn hẳn.

Những cuộc nghiên cứu khoa học gần đây còn cho thấy: Trong cùng một kì thi toán, những bạn ngủ đủ giấc thường phạm ít lỗi hơn 20% so với những nhân quá chăm chỉ, thức trắng đêm để ôn bài!

Ngủ thật ngon bạn nhé! Đừng để tình trạng mắt nhắm mắt mở để làm bài thi nhe!

Đọc kĩ đề

Chẳng có gì ngớ ngẩn hơn là khi bạn đã làm được một nửa thời gian và phát hiện ra mình đang… đi nhầm hướng. Hãy đọc cho thật kĩ đề bài, dành từ 1-2 phút, hoặc có thể nhiều hơn một chút để nghiền ngẫm thật kĩ những câu hỏi được đưa ra trong bài thi. Bằng cách đó, bạn có thể trả lời trúng trọng tâm đề bài.

Ngoài ra, hiểu chắc câu hỏi còn giúp các sĩ tử của chúng ta cảm thấy tự tin hơn rất nhiều. Một tâm lí vững chắc là động lực cho bạn hạ gục những câu hỏi siêu khó còn lại trong bài.

Cân đối bài thi

Điều này đồng nghĩa với việc bạn cần phân bổ thời gian thật hợp lí cho số câu hỏi có trong đề thi. Ví dụ đề thi có 3 câu với thang điểm là 6 - 2 - 2, hãy ưu tiên cho câu hỏi nhiều điểm trước và chia đều thời gian còn lại cho 2 câu 2 điểm kia. Nếu đề quá dài trong khi thời gian hạn hẹp, hãy cố gắng làm mỗi câu một ít.

Nói cách khác, bạn không nên bỏ trắng bất kì câu nào, dù nó ít điểm. Có thể bạn hiểu rất rõ câu 8 điểm, nhưng nếu dành trọn thời gian cho nó, bạn sẽ chỉ được cao nhất là 8 điểm mà thôi.

Thư giãn nào

Nếu cảm thấy quá lo lắng rằng mình sẽ không hoàn thành bài thi một cách hoàn hảo, bạn nên dành vài phút để trấn tĩnh thinh thần. Hít thở thật sâu, khẽ massage cổ và phần trán trước… Những động tác nhẹ nhàng có thể giúp bạn giải tỏa áp lực tâm lí trước những câu hỏi hóa búa.

Đừng vội bỏ qua khi đề bài có vẻ vượt quá sức của bạn, bạn đã từng học rất chăm chỉ, vì vậy hãy bắt đầu với những kiến thức mình có. Suy nghĩ cẩn thận và đừng từ bỏ bất cứ tín hiệu nào có thể đưa đến một đáp án chính xác. Khi bạn đang thi, chỉ cần nghi ngờ khả năng của mình một chút thôi, bạn cũng có thể tự biến đề bài rắc rối lên đôi ba lần rồi đấy!

Nộp sớm - Không phải là một ý hay

Trong hầu hết các kì thi, các thầy cô giám thị sẽ cho phép bạn được nộp bài sau khoảng 2/3 thời gian làm bài. Nếu bạn đã hoàn thành xong bài làm và chắc chắn về các đáp án của mình, bạn có thể nộp sớm để tránh cảnh tắc nghẽn khi tiếng chuông hết giờ vang lên.

Tuy nhiên, nộp bài sớm đồng nghĩa với việc bạn đã tự cắt giảm cơ hội được kiểm tra lại một lần nữa bài làm của mình. Trong một cuộc thi quan trọng, nửa điểm cũng vô cùng quan trọng. Bạn chỉ có một khoảng thời gian rất ngắn để làm thật tốt bài của mình, dành thêm vài phút để dò lại cũng là rất xứng đáng mà.

teddybear2211

Ðề: Những tuyệt chiêu cho một bài thi điểm 10

ờ đúng rùi ... :{ ... Ted chuyên bị dính cái cuối :{ ... cứ làm xong ko bao giờ coi lại ... lon ton lên nộp -_- :yoyo2:

sophia_moon

Moon chuyên gia ngủ gật trong phòng thi.Có lần thi Công Nghệ buổi trưa mà còn thi trong phòng máy lạnh thế là làm xong rùi nằm nghỉ.Ai dè ngủ thiệt,thầy Tuấn(Quốc Phòng) kiu wài hem dzậy.Thầy tức wá đập bàn ầm ầm.hix.wê dễ sợ lun:yoyo34::yoyo34::yoyo34:

sophia_moon

@ss ted: em ngủ wá trời nhưng cứ vào phòng thi là bùn ngủ.Khó hiểi:yoyo24::yoyo24::yoyo24:

sophia_moon

chắc dzậy đó ss.Mà phòng nào em cũng ngủ được.Hum bữa thi Địa làm xong em ngủ mà còn nằm mơ thấy mình được đi chơi mới ghê:yoyo24::yoyo24::yoyo24::yoyo24:

teddybear2211

cái đó gọi là giấc mơ mong tìm thấy đó ... mà công nhận ss đi thi cỡ nào mún ngủ lắm mà ngủ hôg được :yoyo2:

sophia_moon

Dễ thui ss.Lần naà thi cũng bắt vào phòng thi ngồi 30p(hoặc hơn)==>chán==>bùn ngủ:yoyo56::yoyo56::yoyo56:

teddybear2211

ss thì ngồi 2 tiếng cũng ko thể ngủ mặc dù ngáp lên ngáp xuống ... :yoyo23: ... mà ngộ ... ôn bài thi cho lắm vào zô nhìn mặt giám thị cái chữ bay đâu hết trơn ... ngồi 1 hồi mới nhớ ra :yoyo23: