“Cậu em” nhỏ quá có phải là không manly?

[ẹc]

...
Staff member
Rất nhiều các thắc mắc nóng hổi đã được Chuyên gia Teen của bạn giải đáp đây. Check ngay nhé !

Chúng tớ đã nhận được rất nhiều thắc mắc khìn khìn của teen. Cấp cứu này!

Thắc mắc #1 (từ số 039784xxxx): Tớ đã 18 tuổi mà cơ thể dường như vẫn “chưa muốn lớn”. Tớ là XY mà chỉ cao có 1m60, nặng chỉ khoảng 50kg thôi. Chính vì vậy mà “cậu em” của tớ cũng bé tin hin. Nhiều lúc cả hội con trai với nhau cùng đi "xè" mà chúng nó cười tớ muối mặt. Phải làm sao đấy Chuyên gia Teen ơi ???

Chuyên gia Teen:

Rất nhiều teenboy vẫn thường băn khoăn về kích thước “cậu em” của mình, rồi lại tò mò không hiểu “cậu em” của thằng bạn thân có ...hơn của mình không nhỉ. Thực tế ra nhỏ hay lớn ít ảnh hưởng đến việc có chữ X thứ 3 của bạn sau này vì việc đó phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa.

Ở teen boy, “cậu em” được coi là nhỏ khi “vươn mình đứng dậy” mà chỉ có chiều dài dưới 5cm. Nhưng nhỏ-hay-to thì cũng không hề ảnh hưởng đến độ manly của bạn cả.

Cô bạn gà bông của bạn có tình cảm với bạn là vì cá tính của bạn chứ ko phải vì “cậu em” của bạn nhỏ đâu. Bạn có thể tập một vài môn thể thao để giúp cơ thể săn chắc hơn. Thay vì lo lắng và tự ti và size nhỏ của mình thì bạn hãy trau dồi thêm bản lĩnh của mình bạn nhé. IT’SOK2BME mà.

Thắc mắc #2 (từ số 025388xxxx):

Chuyên gia Teen ơi giúp mình với, mặt mình có rất nhiều mụn và điều đó khiến mình luôn cảm thấy không tin tự tin khi nói chuyện với bạn bè.

Có lần trường mình tổ chức một buổi dạ hội rất hoành tráng, dù rất muốn diện chiếc váy mới và tung tăng cùng bạn bè nhưng mình lại rất tự ti vì mấy chú mụn đáng ghét cứ nằm chình ình trên mặt.

Mỗi lần nhìn thấy cậu bạn ở gần nhà mà mình thầm thích là mình trốn biệt luôn, lỡ cậu ấy nhìn thấy mặt mình có mụn sẽ không còn muốn làm quen với mình nữa. Huhu, có cách gì “đánh đuổi” được lũ mụn mà không cần phải uống thuốc không hả Chuyên gia Teen?

Chuyên gia Teen:

Bạn có biết rằng có đến hơn 80% teen gặp những rắc rối với “kẻ huỷ diệt” mang tên Mụn Trứng Cá không?. Dù chỉ là những nốt nhỏ xíu trên gương mặt nhưng những chiến binh “mutruca” sẽ làm cho teen thấy “xí hổ chưa kìa” khi tiếp xúc ở những nơi đông người.

Bạn hoàn toàn có thể tạo ra các bí kíp nói-không-với-mụn cho mình mà không nhất thiết phải uống thuốc. Mặt nạ bằng sữa chua và cà rốt rất tốt cho da nhiều dầu, hay bạn có thể đắp đu đủ xanh xay nhuyễn hoặc bôi chất dịch từ lá lô hội lên những vùng da bị mụn…

Nhớ là khò khò trước 11h, không măm măm đồ cay nóng hoặc đồ có nhiều chất ngọt, nghỉ chơi với đồ uống có ga nữa nhé. Giữ chăn gối sạch sẽ, uống nhiều nước, măm nhiều rau và hoa quả tươi cũng là một bí quyết đấy. Ngoài ra, stress là đồng minh lớn nhất của mụn, sống vui vẻ lạc quan yêu đời và luôn mỉm cười trước mọi khó khăn sẽ giúp bạn “thổi bay” lũ mụn một cách nhanh chóng thôi.^^

Thắc mắc #3 (từ số 043852xxxx):

Mình là 1 XX không phải xinh xắn lắm nhưng trông cũng dễ nhìn (đấy là mình tự nhận xét thế :p). Các bạn gái ở tuổi mình thì thường hay gặp những vấn đề về mụn, về nguyệt san, còn mình thì gặp phải một vấn đề hổng-giống-ai hết.

Khi mình và người yêu mình trao nhau chữ K đầu tiên, lúc đang “ngất ngây” thì bỗng anh ấy giật mình và dừng lại rồi nhìn mình trân trối. Từ đó, mỗi khi có chữ K là mình lại thấy anh ấy rất căng thẳng. Về sau mình gặng hỏi mới biết là do mình bị…rậm lông mép nên anh ấy luôn có cảm giác đang hôn một người cùng giới. Huhu, mình buồn lắm. Lông mép của mình vừa dày, dài và rậm nữa. Có cách gì khắc phục được không hả Chuyên Gia Teen?

Chuyên gia Teen:

Có rất nhiều nguyên nhân khiến bạn bị dính "ruốc ở mép" nhưng nguyên nhân lớn nhất vẫn là do di truyền thôi bạn ạ. Vì vậy mà ta chỉ có cách đương đầu với chúng chứ không thể loại bỏ vĩnh viễn chúng được.

Các bí kíp mà teen thường truyền tai nhau như dùng nhíp nhổ bớt, mượn dao cạo râu của papa để cạo hay xài tạm lọ wax nóng của bà chị…chỉ là những biện pháp tạm thời thôi. Nó sẽ chỉ giúp bạn nói lời tạm biệt với đám ria mép trong nhiều nhất là 1 tuần.

Sau 1 tuần thì anh em nhà ria lại đua nhau mọc ra với mật độ đông khủng khiếp, và hệ quả là bạn lại “được” sở hữu một hàng ria “đậm đà” hơn trước. Nhưng cũng đừng qua lo lắng bạn nhé. Hiện nay có nhiều dịch vụ wax lông mép tại các trung tâm thẩm mỹ, giá cả cũng rất nhẹ nhàng và phù hợp với teen. Đừng để mấy sợi ria nhỏ xíu ấy làm bạn buồn phiền nhé^^

Vậy còn bạn thì sao? Nếu có bất cứ thắc mắc gì về giới tính tuổi teen hay chữ X thứ 3, hãy nhấc máy và gọi ngay đến tổng đài 19001777 - nhánh 5 và làm theo hướng dẫn nhé. Chuyên gia Teen đã sẵn sàng giải đáp giúp bạn !!!

Chuyên Gia Teen
(Thông tin tham khảo từ Bác sĩ Vũ Minh Phượng
Chuyên gia tư vấn chương trình “Cửa sổ tình yêu”)​