Teen và việc sử dụng 2tek trong trường học

Sammy

[Kênh14] - Phải nói là muôn vàn việc rắc rối.

Thùy Dương

Sở hữu một món đồ 2tek bây giờ không còn quá khó khăn với teen mình, các loại máy nghe nhạc, kim từ điển, điện thoại di động, laptop…khá quen thuộc và gần gũi. Và chính vì vậy, vấn đề sử dụng đồ 2tek trong trường học của teen ngày càng nóng bỏng hơn, nhất là khi rất nhiều bạn đã sử dụng chúng vào những lúc không cần thiết.
Những giờ học “cảm xúc thăng hoa”.

Nếu bạn bắt gặp trong giờ học mà teen có những dấu hiệu lơ đãng rất “khả nghi” như đang cúi mặt xuống ngăn bàn, lấy tay áo che tai, hay bấm kim từ điển rất lâu lia lịa…thì rất có thể bạn ấy đang nhắn tin, nghe nhạc, chơi điện tử…đấy! Đáng buồn là điều này không phải chỉ xảy ra ở một số cá nhân, mà nó lại lan truyền từ teen này sang teen khác, trường này sang trường khác. Teen vô (số) tội đến mức các thầy cô nếu say sưa giảng bài, không để ý kỹ được từng học sinh thì sẽ không thể nào mà phát hiện được.

Vậy mà cũng có những teen không trót lọt đâu, bị thầy cô giáo bắt đấy nhé. Cô nàng T.Trang ( ớp 10) đang say sưa nhắn tin, điện thoại để trong cặp, cứ tưởng là an toàn, thế mà cô vẫn phát hiện ra. Rồi đau hơn là cô nàng T. Thuý đang nghe nhạc, luồn dây vào áo trong, chẳng biết đổi tư thế ngồi thế nào mà cái máy rơi bịch xuống đất…Tèn tén ten, loa ngoài vang lên. Tớ còn được nghe kể đến câu chuyên của cậu bạn T. Lâm (lớp 9), vì cô giáo hơi sơ ý bị tuột khuy áo, cậu ta đã nhân cơ hội zoom gần máy ảnh và chụp “cận cảnh” cô, may mà các bạn khác và cô giáo phát hiện ra, Lâm bị đưa ra kỷ luật trước lớp vì thái độ thành khẩn, đấy là còn may đấy nhé!

Việc sử dụng 2tek trong trường gần như là chuyện "bình thường ở huyện". (Ảnh minh họa)
N. Linh (HBT) nói: “Ngồi học giờ Văn, nói thật là tớ buồn ngủ lắm, nếu không có âm nhạc vào thì chết quá. Tớ chưa bị cô bắt thu máy lần nào, nhưng mấy đứa bạn tớ bị thu điện thoại rồi, các cô dọa giữ đến cuối năm, nhưng bố mẹ tới xin lỗi là cô trả ngay ý mà”.
T. Trang (NC) chia sẻ: “Có những tiết học tớ cảm thấy rất chán, nhớ anh KimBum (diễn viên Hàn Quốc) thì lại lôi mp3 ra nghe. Nhưng công nhận cái cảm giác “nghe chui" như thế này sợ thật, chỉ sơ ý một chút thôi là toi rồi.”
Thầy cô giáo và phụ huynh lên tiếng:
Cô Hạnh Nga (GV lớp 9) bày tỏ quan điểm: “Cô không muốn cho học sinh sử dụng máy nghe nhạc, hay điện thoại ở trường…các em có thể dùng thoải mái ở nhà, nhưng ở trường thì các em rất dễ bị phân tán tư tưởng, không học hành được. Riêng năm học vừa qua, cô đã thu được 5 - 6 máy điện thoại của học sinh, nhưng cuối năm đều trả lại cả, cô chỉ muốn tốt cho học sinh thôi”.
Thầy Hoàng (GV lớp 12) nói: “Thầy nghĩ nên nghiêm cấm việc sử dụng các loại máy nghe nhạc, điện thoại, máy xem phim…ở trường cũng như là ở nhà, nhất là khi các em đang ở lứa tuổi teen, dễ bị phân tán, lôi kéo bởi những văn hoá phẩm không lành mạnh”.

Hãy sử dụng đồ 2tek đúng nơi, đúng lúc nhé Teen! (Ảnh minh họa)
Nhưng có những bác phụ huynh lại nghĩ khác:
Một bác phụ huynh có con học lớp 10 nói: “Thời buổi công nghệ thông tin, công việc ngập tràn, không phải lúc nào các bác cũng có thời gian để quản lý con cái được, vậy nên sử dụng điện thoại di động là tốt nhất, đâu phải đứa nào cũng sử dụng điện thoại không hợp lý đâu, đấy chỉ là một bộ phận nhỏ thôi. Bên cạnh đó, các con bây giờ học hành cũng vất vả, giải trí một chút cũng không sao mà”.
Như tớ được biết, ở một số trường THPT như THPT Nhân Chính, THPT Việt Đức, THPT Phạm Hồng Thái…học sinh vẫn được sử dụng máy nghe nhạc, điện thoại…nếu có sự đăng ký của bố mẹ, và các bạn không sử dụng trong giờ học là ổn. Rất cảm ơn các thầy cô giáo đã tâm lý với chúng em như vậy, và chúng em rất mong muốn có nhiều hơn những nội qui “thoáng" và tâm lý với chúng em như thế.

Kết:

Được tiếp cận sớm với các thiết bị 2tek là một lợi thế lớn đối với teen mình, và các thầy cô có quan tâm tới teen, lo lắng cho teen thì mới không muốn chúng mình sử dụng trong giờ học, lạm dụng quá mức. Hãy hiểu cho thầy cô, nói lên chính kiến của mình và thể hiện nó qua hành động, teen nhé!

zaizai

pé zai kute.....love U
Ðề: Teen và việc sử dụng 2tek trong trường học

:yoyo61::yoyo61::yoyo61::yoyo61::yoyo61::yoyo61: