Hội chứng nói tự do trong lớp

[ẹc]

...
Staff member
Một bộ phận nhỏ teen mình có thói quen khó sửa là hay nói leo, nói tự do vô tổ chức trong lớp. Thói quen xấu này đã gây rất nhiều phiền phức khó chịu và tác hại không tốt chút nào.

Thùy Dương

Cô nói một câu, trò cũng nói một câu
Đành rằng khi teen mình học nhóm, thuyết trình, hay làm việc trong một môi trường mở, cần thiết phải giao tiếp nhiều, nói lên chính kiến của mình, lúc ấy, việc nói nhiều lại là điều được khuyến khích. Nhưng những lúc teen học chính khoá trong lớp với thầy cô giáo giảng bài, thì việc nói quá nhiều, thậm chí là nói leo vô tổ chức thì thực sự rất gây khó chịu cho người xung quanh.

Thứ nhất, thầy cô giáo chỉ thích teen mình giơ tay phát biểu ý kiến xây dựng bài một cách nghiêm túc, chứ chẳng có thầy cô nào muốn thầy cô đang đứng giảng bài mà học sinh ngồi vắt vẻo ở dưới nói leo lên, như vậy là thiếu tôn trọng người lớn rồi, chưa kể đến việc nhiều học sinh nói linh tinh mà chưa suy nghĩ đến hậu quả lời nói.

Hơn thế nữa, khi cả lớp đang trật tự học bài, một câu nói leo, một câu bông đùa thôi cũng làm mất đi sự tập trung của bạn bè xung quanh. Nhất là khi teen hiểu bài rồi, mà cứ nói leo lên đáp án, cách giải với thầy cô giáo, cứ nghĩ là mình thể hiện được sự giỏi, thấy mình oai, nhưng đâu biết điều đó đã vô hình chung khiến những bạn chưa học tốt, chưa biết làm bài tự ti vào bản thân, thấy mình thua kém bạn bè.

Hãy giơ tay nếu cần phát biểu, nói leo là một hành động xấu đấy Teen à. (Ảnh minh họa)
T.Mai (lớp 10) chia sẻ: “Lớp tớ có một bạn rất hay nói tự do, dường như lúc nào và ở đâu bạn ý cũng nói được. Cô hay bạn bè chỉ viết sai có một chi tiết nhỏ thôi thì bạn ý làm toáng hết cả lên, chẳng lẽ bạn ý không thể nói nhỏ nhẹ, đứng lên thưa cô được một câu có phải tốt hơn không?”
Thầy Vũ (GV dạy Lý) từng nói: “Thầy cô là người dạy học sinh, vì vậy các thầy cô rất không thích sự tự do thái quá, thậm chí đến mức thiếu tôn trọng thầy cô của một số em học sinh, các em có ý kiến gì thì có thể đứng lên, hoặc giơ tay phát biểu một cách nghiêm túc để tỏ rõ sự tôn trọng, nhân cách hình thành từ những điều nhỏ như vậy thôi!”
Các bạn ấy đã được và mất những gì?
Được thì có lẽ là không nhiều, tất cả chỉ là cái lợi ảo cho bản thân mà thôi. Các bạn ấy nghĩ rằng nói đuợc như thế là mình giỏi, mình tự tin, có năng khiếu ăn nói, mọi người sẽ phải khâm phục, nhìn mình bằng con mắt khác. Không chỉ vậy, có bạn còn bào chữa rằng nói thoải mái giống lớp học teen nước ngoài, thế mới nhanh hiểu bài, chứ cái kiểu đọc-chép của trường lớp Việt Nam nhàm chán lắm. Thậm chí còn ảo tưởng về thành tích học tập của mình, thực chất học không giỏi nhưng cứ nghĩ mình hăng hái trong giờ học sẽ được thầy cô quí…Nhưng sự thật thì lại trái ngược hoàn toàn, các bạn ý đã mất rất nhiều…
Thứ nhất là sự tôn trọng của mọi người, sẽ chẳng ai tôn trọng một con người thiếu điềm đạm, suy nghĩ, tự do vô tổ chức và không tôn trọng người khác. T.Thuỷ (lớp 10) chia sẻ: “Tớ rất ghét những bạn ăn nói thiếu suy nghĩ, chính vì sự thiếu suy nghĩ ấy đã làm người khác phải suy nghĩ rất nhiều”. Sau đó là sự tin tưởng, tất nhiên là bạn không thể tin tưởng ai mà nói vô tổ chức, bởi họ cái gì cũng nói được, ngay cả những điều bí mật trong bất kỳ lúc nào đúng không?
Kết
Dân gian ta có câu: “Lời nói chẳng mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau”, lời nói và cách nói phản ánh nhân cách, nền giáo dục bạn được hưởng. Hãy nói sao cho vừa lòng người nghe và để mọi người tôn trọng bạn, teen nhé!

teddybear2211

Ðề: Hội chứng nói tự do trong lớp

ờ thì đúng là ng` ta nhìn mấy bạn đó = con mắt khác chứ bộ :banhbao30::banhbao30:

@ zai: thường xuyên lun hở em? B-)