Bình loạn mùa thi tốt nghiệp THPT

[ẹc]

...
Staff member
Kết thúc môn Văn: Dân tự nhiên tươi rói, dân xã hội gặp đề "khoai"

Theo nhận xét của nhiều bạn sau môn thi Văn sáng nay là đề chuẩn dễ hơn, còn đề nâng cao dành cho ban xã hội thì khá bất ngờ. Tuy nhiên tâm lí chung là xong một môn nặng nên teen nhà mình đều rất tươi tắn.

Bài: Phương Giang - Xuân Lê - Quỳnh Anh; Ảnh: Kiên Trần - Minh Nhựt

Hà Nội:

Trong buổi sáng nay, các teen lớp 12 thi môn thi đầu tiên và cũng là nặng nhất theo tâm lí chung của các bạn - môn Văn. Vì thế dễ hiểu là tại các hội đồng thi, hầu như không có thí sinh nào ra sớm trước giờ.

Tại Hội đồng thi trường Việt Đức:

Các bác phụ huynh nôn nóng đứng chờ con từ sớm​
Tiếng trống kết thúc giờ thi vang lên..​
... Mới có thí sinh đầu tiên ra khỏi phòng thi​

Tuy vậy, không khí chung cảm nhận sau buổi thi môn Văn ngày hôm nay là các bạn khá tươi tắn vì làm được bài.

Nhưng không khí chung là các bạn khá tươi tắn vì làm được bài​
Vũ và Ngọc Hương (teen Việt Đức) nhận xét đề thi khá vừa sức, không khó quá. Vũ hơi bất ngờ một chút vì đề thi có câu vào Vợ chồng A phủ nhưng bạn không ôn kĩ. Ngọc Hươg thì hi vọng mình sẽ được khoảng 7 điểm môn Văn dù đây không phải là môn học "tủ" của bạn.

Vũ - mình mong được khoảng 7 điểm.​

Một nhóm các bạn học lớp Tự nhiên 10 (Việt Đức) thì cười rất tươi và khẳng định là đề thi vừa sức, chỉ có câu đầu hỏi về tác phẩm Thuốc của Lỗ Tấn là làm các bạn hơi bất ngờ.

Nhận xét về đề của các bạn khối xã hội thì "đề khoai và khó nhằn" hơn. Hầu như các bạn chỉ tập trung ôn những phần kiến thức cơ bản, các câu trong phần nâng cao vào những tác phẩm các bạn không ôn kĩ lắm, dẫn đến việc bài làm không được suôn sẻ như mong muốn.

Buổi sáng nay, các bạn thí sinh đều cho biết ở các hội đồng thi giám thị coi khá chặt, kiểm tra rất kĩ việc mang điện thoại di động vào phòng thi. Biết trước điều này nên hầu như các bạn đã để hết điện thoại ở nhà cho "an toàn".
Bố mẹ chúng mình vì thế mà cũng nhẹ nhõm thở phào vì môn thi đầu tiên của con em mình đã suôn sẻ.​
Tại hội đồng thi Nguyễn Tất Thành:
Đề thi văn được các teen đánh giá là hơi “cứng”, trong đó câu hai trong đề là câu bị teen than phiền nhiều nhất.
Teen từ các phòng thi ra ngoài, bạn thì cười tươi hào hứng, bạn thì nhăn nhó lo âu. Nhiều teen câu đầu tiên kháo với nhau là… bị tủ đè. Mặc dù vậy, phần đông teen vẫn vui vẻ khẳng định mình làm khá ổn.

Những hình ảnh chúng tớ ghi được tại Nguyễn Tất Thành sau giờ thi môn Văn.

Bạn Nguyễn Thành Kiên- THPT Nguyễn Bỉnh Khiêm cho biết: “Mình không trúng tủ Văn nhưng vẫn làm rất tốt. Nhờ vậy mình càng yên tâm hơn cho những buổi thi sau.”

Còn Hoàng- THPT Đông Đô thì tiếc rẻ: “Vào phòng thi mình hơi mất bình tĩnh. Bài làm không được tốt lắm. Nhưng chiều nay mình sẽ cố gắng hết sức ở môn Sinh”.

Dù sao môn thi đầu tiên cũng đã khép lại, hãy gác lại mọi tiếc nuối và dưỡng sức cho những ngày thi kế tiếp, teen nhé!

TP. Hồ Chí Minh:

Khoảng 10h sáng, Teen bắt đầu ùa ra từ các cổng trường, kết thúc buổi sáng thi môn đầu tiên của mình trong chuỗi 3 ngày liên tiếp thi Tốt Nghiệp. Tâm trạng của nhiều bạn Teen khi bước vào kỳ thi Tốt nghiệp 2009 này nhìn chung khá là bình tĩnh. Bởi lẽ: "Đây chỉ là kỳ thi tốt nghiệp nên mình cảm thấy không hồi hộp và lo âu lắm!" - Bạn Phạm Giang (lớp 12 trường Gia Định) bày tỏ.

Ui! Thi xong môn đầu tiên rồi, nhẹ nhõm thật í!

Có nhiều bạn vẫn chưa vội chạy ra cổng trường, mà nán lại trong sân để trao đổi và hỏi thăm bạn bè về tình hình làm bài, cũng như là dò hỏi cách làm của câu 1. Nội dung câu hỏi liên quan đến truyện "Thuốc" của Lỗ Tấn làm cho nhiều bạn cảm thấy hơi... khó nuốt và bối rối khi trình bày. Tuy nhiên, theo bạn Phương Vy (12a2 trường Thanh Đa - Bình Thạnh) thì: "Đề văn năm nay mình thấy nó tương đối dễ, dạng đề này lúc ôn thi các thầy cô giáo cũng đã ôn rất kỹ nên có thể nói mình vượt qua buổi thi sáng nay khá dễ dàng."

Này này, câu làm câu văn phần 5 điểm được mấy trang?

Về phía các phụ huynh, chưa đến giờ kết thúc làm bài nhưng trên tất cả các Hội đồng thi ở địa bàn thành phố Hồ Chí Minh các bậc phụ huynh đã lo lắng đến đón các con em của mình từ sớm. Vừa thấy bóng dáng của 1 bạn Teen đầu tiên bước ra, nhiều bậc phụ huynh đã quan tâm hỏi: "Đề năm nay có khó không con? Con làm bài như thế nào?" rồi quay sang lo lắng: "Không biết thằng con của mình có làm tốt không? Nó học môn văn không giỏi lắm!". Thế mới biết Teen mình đi thi lo lắng 1 thì ba mẹ của mình con lo lắng đến 10.

Môn Văn đã kết thúc và chúc chiều nay, các teen nhà mình sẽ hoàn thành thật tốt môn thi thứ 2 là Sinh học.

Hi vọng trong môn thi chiều nay teen nhà mình cũng ra khỏi phòng với nụ cười tươi rói thế này.

Môn Sinh: Đề bình thường, giám thị “lỏng tay”

Rời buổi thi trắc nghiệm môn Sinh chiều nay, nhiều thí sinh không được phấn khởi như ban sáng, tuy nhiên, Teen đều nhận xét là đề bình thường, không quá khó.

Theo Dân Trí

Thí sinh tranh thủ ôn lại bài trước khi bước vào phòng thi (Ảnh: Linh Hà)

Thí sinh Nguyễn Thị Vân, trường THPT DL Đông Kinh (Hà Nội) cho biết: “Đề Sinh bình thường, không quá khó, nhưng không thích bằng đề Văn. Khả năng mình chỉ được 6 điểm”.

Còn Phạm Minh Hưng, trường THPT Trần Nhân Tông, thì cho rằng nhiều câu hỏi lắt léo, phải đọc kỹ đáp án mới điền đúng được.

Đề không khó, giám thị “lỏng tay” nên nhiều thí sinh tại Hội đồng thi THPT Yên Hoà (Cầu Giấy - Hà Nội) vẫn trao đổi bài với nhau.

Thí sinh Vũ Thị Hải vừa ra khỏi phòng thi túm lấy bạn cùng trường phấn khởi nói: “Giám thị chiều nay “dễ thở” hơn sáng, phòng tớ vẫn trao đổi bài được với nhau”. Tán đồng với ý kiến của bạn, thí sinh Phạm Mai góp lời, “phòng mình cũng thế”.

Theo quy chế của Bộ, trong phòng thi thí sinh tuyệt đối không được trao đổi bài, nếu giám thị bắt được sẽ lập biên bản cảnh cáo. Có lẽ, đây là kỳ thi tốt nghiệp THPT cuối cùng nên giám thị cũng thương học sinh 12 năm đèn sách “nới lỏng” tay hơn cho các bạn đỡ căng thẳng?!

[ẹc]

...
Staff member
Ðề: Bình loạn mùa thi tốt nghiệp THPT

Môn Địa: thí sinh "chém gió" từ Atlas

"Mình chẳng biết mình có làm được không, mình ôn trọng tâm là đồng bằng và vùng Nam bộ chứ không chú ý đến vùng núi trung du, nhưng đề ra từ câu lý thuyết đến nhìn Atlas chủ yếu lại ở phần này. Thế là mình chỉ biết "chém gió", chắc cũng đạt được 50-60%", Hằng, lớp 12 trường Nguyễn Trãi cho biết.

Thí sinh xem lại đáp án tại địa điểm thi trường Nguyễn Trãi (Đống Đa, Hà Nội)​
Tuy nhiên, gương mặt của Hằng cũng khá vui vẻ và thoải mái so với nhiều thí sinh khác, bởi Địa lý là môn các bạn không ôn tập nhiều và lo lắng nhiều như môn Sinh học.

Quỳnh Anh, lớp 12A3 trường THPT Nguyễn Trãi cho biết: "Nhiều câu mình chẳng biết phải làm thế nào nên cứ đoán chừng, trúng thì trúng mà trật
thì trật, vì hỏi các bạn bên cạnh thì cũng chẳng ai chắc chắn, thôi thì cứ mình nghĩ thế nào làm thế đấy".

Thí sinh đầu tiên ra khỏi phòng thi
Giang, lớp 12D2, trường THPT Yên Hòa, Cầu Giấy chia sẻ: "Ngay từ lúc công bố môn Địa lý là một trong 6 môn thi tốt nghiệp mình đã thấy lo rồi, mà lo thế thôi chứ học cũng không nhiều vì mục tiêu là 3 môn thi đại học. Cho nên với mình đề như thế là hơi khó, làm bài cũng chỉ được khoảng 50-60%".

Tuy nhiên, cũng có bạn cho rằng đề như thế này là không quá khó, Tùng, lớp 12A7 trường THPT Yên Hòa cho biết: "Với mình thì đề Địa lý ở mức tương tự như như hai môn hôm qua, em làm được khoảng 70%, thế là cũng khá tốt so với thời gian ôn thi chỉ mấy ngày".

Những gương mặt trầm tư sau môn thi thứ 3​
Bạn Trần Tú, lớp 12 trường THPT Minh Khai, TP HCM thì nhận định đề bài sáng nay "dễ thở" hơn so với hôm qua: "Hai môn trước với mình "khoai" quá trời, nhất là môn Văn, đến sáng nay làm bài Địa lý thì mình thấy thoải mái, đề như thế là khá dễ so với mình".
Thầy Nguyễn Đức Sơn, giáo viên môn Địa lý trường THPT Chuyên Phan Bội Châu (TP Vinh, Nghệ An) nhận định: "Đề thi khá dài so với thời lượng và năng lực chung của các em. Nếu học sơ sài thì có thể điểm số thấp chứ không dễ hơn hai môn trong ngày đầu tiên".
Chiều nay, 14h15, teen 12 sẽ thi môn Vật lý với thời gian 60 phút.

TP. HCM: Mưa ỉu xìu nhưng teen tươi rói vì làm bài tốt
Sài Gòn đang trong mùa mưa nên liên tiếp hai ngày thi tốt nghiệp quan trọng Teen Sài Gòn đều gặp khá nhiều rắc rối và "cảm giác ươn ướt làm cho mình thấy khó chịu" - Thu Phương (12 trường Nguyễn Công Trứ) bày tỏ.

Chiều nay, khi kết thúc môn thứ thứ 4, nhiều phụ huynh đã phải đón con em mình dưới mưa và có những bạn do quên mang áo mưa nên...cứ thế đội đầu đi về. Teen nhà mình hãy luôn nhớ rằng: dù sức khỏe của bạn có tốt đến đâu, nhưng nếu dầm mưa như thế, cộng với những ngày vừa qua ôn thi mệt mỏi thì không sớm thì muộn, Teen cũng sẽ bị ốm mất thôi...Bây giờ, sức khỏe là điều cực kỳ quan trọng đấy!

Các bậc phụ huynh đón con em mình dưới mưa.

Nhìn chung các Teen có vẻ khá hớn hở và vui vẻ sau khi kết thúc buổi thi chiều nay, đề thi Vật Lý năm nay đã không làm khó các sĩ tử cho lắm, nó nhiều bạn vừa ra khỏi cổng trường là...xé đề thi vì làm tốt nên hành động xé đề thi giống như là ...ăn mừng vì thoát được một môn.

Tuy nhiên, có khá nhiều bạn có vẻ "run và lo lắng" cho buổi thi môn Toán sáng mai. Bạn Hồng Phương (trường Minh Khai) bày tỏ: "Hai ngày thi qua rồi, đã vượt được 2/3 chặng đường , nhưng đến thời điểm hiện tại mình đã cảm thấy bắt đầu đuối, tối nay lại về ôn bài tiếp và sáng mai lại tiếp tục ghi ghi, viết viết...Bây giờ chỉ biết cố hết sức thôi..."

Ngoài ra, Kênh14 còn nghe được một lời tâm sự khá buồn từ gia đình bạn Hoài Anh (12 trường Tạ Quang Bửu- quận 8). Mẹ của bạn ấy đã phải lén chở Hoài Anh đến thi tốt nghiệp vì...ba bạn ấy không cho thi. Tình hình là gia đình Hoài Anh khá khó khăn nên bố bạn ý không muốn cho con mình học tiếp nữa. Đêm qua, vì để có thể chuẩn bị thật tốt cho kỳ thi tốt nghiệp, Hoài Anh đã thức gần 2h sáng để ôn bài và không thể....giúp bố bạn ấy làm việc nên Hoài Anh đã bị một trận mắng té tát, mẹ bạn ấy vào ngăn nên cả gia đình cãi nhau. Hoài Anh mặc cảm nên đã dự định bỏ thi sáng nay, cũng may mẹ bạn ý đã động viên và hai mẹ con đã trốn bố đến trường, đến nơi thì trễ mất...2 phút.

Tại hội đồng thi trường Lương Văn Can - quận 8, cuối giờ thi môn Địa sáng nay, một bạn nữ đã lén lút quay tài liệu, bị giám thị bắt gặp, lập biên bản.

Chỉ còn một ngày mai nữa thôi, kỳ thi tốt nghiệp 2009 sẽ tốt nghiệp, mong sao các sĩ tử nhà mình sẽ giữ được bình tĩnh và thật bản lỉnh cho trận chiến hôm sau và hãy nhớ: "Sài Gòn đang là mùa mưa, bên cạnh các vật dụng cần thiết để bước vào phòng thi, Teen hãy nhớ mang theo dù hoặc áo mưa nhé!".