Jessica Trinh - cô bạn gốc Việt chụp ảnh chó siêu đẹp

[ẹc]

...
Staff member
Các "em" cún mà nhiếp ảnh tuổi teen này chụp đẹp long lanh!
Loạt ảnh chụp cún siêu cute của một cô bạn 17 tuổi gốc Việt có tên là Jessica Trịnh làm đã "đốn tim" nhiều người yêu động vật trên thế giới. Các chú cún cực long lanh và tinh nghịch trong những bức hình củaJessica, nhìn vào ai ai cũng cảm nhận được tình yêu của nhiếp ảnh tuổi teen này với những chú cún của mình. Hơn hết, series hình ảnh này cho mọi người cái nhìn hoàn toàn khác biệt về động vật, động vật thật ngộ nghĩnh và cũng có thế giới riêng của mình. Khi sống bên con người, chúng mới thực sự trở nên tuyệt vời nhất.

Chúng tôi đã liên lạc với cô bạn tài năng này để trò chuyện về những bộ ảnh đặc sắc về 2 chú cún đáng yêu này. Được biết, Jessica Trịnh khá nổi tiếng ở Mỹ nhờ hàng loạt bộ ảnh chụp hai chú chó cực đáng yêu của mình, cô bạn được biết đến như là một nhiếp ảnh gia không chuyên nhưng lại có những shoot hình vừa mang tính nghệ thuật, lại vừa chứa đựng cả sự đam mê mà không phải ai cũng có thể làm được.

Profile
Jessica Trịnh
Sinh năm 1995
Là người gốc Việt mang hai quốc tịch Mỹ và Canada
Hiện đang sống ở Fountain Valley, Bang California, Mỹ
Học sinh tiêu biểu của trường Fountain Vally High School

Chào Jessica. Sau khi xem những bộ ảnh tuyệt vời của bạn, rất nhiều người đã không ngần ngại gọi bạn là một "nhiếp ảnh gia kỳ lạ". Bạn có thể nói cho chúng tôi biết tại sao bạn chỉ chụp hình về những chú chó không?

Mình chỉ chụp ảnh những chú chó vì mình muốn tạo ra được thứ gì đó khác lạ, không giống như những gì những người xung quanh hay làm. Mọi người hay nghĩ rằng chụp ảnh vật nuôi không phải là nhiếp ảnh "đích thực". Mình lại không nghĩ như thế, bởi vậy mình làm việc này để chứng minh họ đã sai.

Bạn bắt đầu chụp ảnh từ bao giờ? Nguồn cảm hứng đầu tiên của bạn là ai?

Mình bắt đầu chụp ảnh từ năm 13 tuổi. Cảm hứng đầu tiên của mình có lẽ là chú chó đáng yêu, Chuppy. Bên cạnh đó, mình biết rằng bố mẹ mình cũng từng rất thích chụp ảnh, chính vì vậy mình cũng muốn được thử sức với việc này. Thật may mắn, càng ngày mình càng yêu thích nhiếp ảnh và đến giờ thì gần như là "không thể tách rời" được.

Bạn có thể chia sẻ một chút về bản thân mình và gia đình không?

Mình là một cô gái 17 tuổi thích khám phá và đam mê nhiếp ảnh. Mình thích các món ăn, yêu gia đình và bạn thân của mình là những chú chó. Mình có hai quốc tịch là Canada và Mỹ. Tuy nhiên, mẹ mình là người Việt Nam, bố mình cũng là người mang hai dòng máu Việt Nam và Canada.

Tuy không sinh ra ở Việt Nam nhưng mẹ rất hay kể về Việt Nam cho mình nghe. Mình yêu gia đình rất nhiểu, họ rất vui vẻ và hài hước. Chỉ một vài câu không thể nói hết được về sự tuyệt vời của gia đình mình đâu.

Daisy và Chuppy là hai "model" của bạn đúng không? Bạn hãy cho mọi người biết về chúng đi. Trong lúc chụp ảnh, bạn có gặp khó khăn gì không?

Daisy Chuppy là hai chú chó của mình nuôi. Mình rất yêu chúng. Chúng thực sự rất rất thú vị. Cả hai đều có những cá tính khác nhau. Chuppy là anh chàng rất hiền lành và ngọt ngào, lúc nào cũng thích mỉm cười (đôi khi mình thấy giống như nó đang cười thực sự luôn ấy). Còn Daisy lại là một cô nàng dễ xúc động nhưng cũng rất dễ thương. Cả hai đều biết cách làm cho mình mỉm cười.

Tuy nhiên, điều khó khăn khi chụp ảnh cùng những chú đó là phải cố gắng nghĩ được những ý tưởng độc đáo nhưng không quá sáo rỗng và nhất là phải phù hợp với khả năng của một chú chó.

Chú chó Daisy

và Chuppy

Kỉ niệm đáng nhớ nhất của bạn về 2 chú chó đáng yêu này là gì?
Về kỉ niệm thì nhiều lắm. Mình nuôi Chuppy khi nó còn bé xíu, còn Daisy vốn là một chú chó bị bỏ rơi trên đường phố và mình đã mang nó về nhà nuôi. Mỗi ngày bên cạnh chúng đều là kỉ niệm đáng nhớ đối với mình.

Đã bao giờ mang các tác phẩm của mình đi dự thi chưa? Trong giới nhiếp ảnh, bạn hâm mộ ai nhất?

Có chứ. Mình đã tham gia một vài cuộc thi ảnh và đạt được một số giải thưởng.
Mình từng chiến thắng ở nhiều cuộc thi khác nhau. Những bức hình của mình cũng đã được mua bởi công ty Axiom Struck và sử dụng trong Organix Dog – một loại thực phẩm. Gần đây, một số hình ảnh của mình cũng được trang web Getty Images – một trang web nổi tiếng chuyên về ảnh đặt mua.
Mới đât nhất, mình cũng là người chiến thắng ở cuộc thi Martha Stewart Adoptabuddies – một cuộc thi ảnh về thú nuôi. Ngoài ra mình còn cộng tác với tạp chí Life and Dog.

Nhiếp ảnh gia yêu thích của mình là Rob Woodcox. Anh là một người rất tài năng với các tác phẩm hoàn hảo đến kinh ngạc dù tuổi đời còn khá trẻ.

Bạn làm gì lúc rảnh rỗi, ngoài việc chụp ảnh?
Bên cạnh chụp ảnh những chú chó, bạn có định thử sức với việc chụp ảnh con người hay phong cảnh không?

Trong thời gian rảnh rỗi, mình thích thưởng thức âm nhạc và dành thời gian cho bạn bè cũng như gia đình. Ngoài ra, mình cũng thích dẫn những chú chó của mình ra ngoài đi dạo chơi.

Mình cũng khá thích chụp ảnh con người. Mình thường chụp ảnh liên quan đến con người khi gặp một khái niệm khó khăn không thể thực hiện với một chú chó. Tuy nhiên, mình thích nhất là chụp những bức ảnh con người có liên quan đến chó.

Mơ ước của bạn là gì? Bạn có định sẽ trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp không? Bạn sẽ làm gì để thực hiện giấc mơ đó?

Mình rất thích trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, nhưng vì tình yêu động vật, mình lại muốn làm một bác sĩ thú y nhiều hơn. Để thực hiện giấc mơ này, có lẽ mình phải tạm thời gác nhiếp ảnh qua một bên và quay lại nghiên cứu về học thuật.

Bạn có thể chia sẻ một chút về dự định sắp tới không?

Mình sẽ cố gắng học tập để trở thành một bác sĩ thú y giỏi và nhiếp ảnh gia bán thời gian. Có vẻ như là một ý tưởng tuyệt vời, đúng không? Dĩ nhiên, mình cũng sẽ giành thời gian chăm sóc 2 chú chó yêu quý làDaisyChuppy cũng như chụp những bộ ảnh về chúng.

Cảm ơn Jessica. Chúc bạn sớm hoàn thành mơ ước của mình!