Kì thi lớp 10 tại TPHCM - Đề văn khá "dễ nuốt"

nyz.papie

Nami, Ảnh: Nami
Ngày hôm nay (21/06/2010) kỳ thi vào lớp 10 TP.HCM đã bắt đầu. "Hầu hết câu nào cũng dễ, chủ yếu nêu cảm nhận riêng của bản thân mình, nên học sinh có thể thoải mái "phiêu"" - Một bạn tại hội đồng thi trường THCS Chánh Hưng nhận xét.

Môn văn hôm nay có thời gian làm bài là 120 phút, bắt đầu từ lúc 7h30. Tại trường THCS Chánh Hưng Quận 8, mặc dù các bạn thí sinh có thể ra khỏi phòng thi trước nếu đã làm bài xong, nhưng hầu như không có bạn nào ra sớm, đúng 9h30 chuông reo thì các bạn mới bắt đầu bước ra khỏi phòng thi.

Trường thi của trường THCS Chánh Hưng Quận 8

Bạn tên Phạm Thái Mỹ Anh nói: "Mặc dù thầy cô có cho ra nhưng các bạn chịu khó ở lại đọc bài, dò bài cho thật kỹ, tại đề thi lần này chủ yếu sử dụng những cảm nghĩ của mình nên có thể là các bạn dễ làm hơn so với dạng bài học thuộc lòng.”

Ngoài ra đề thi môn Văn của ngày đầu tiên cũng được các bạn học sinh ở đây nhận định rằng nó rất dễ so với những đề thi thử. Nội dung bài thi gồm các bài thơ, bài về Tiểu đội xe không kính, và phần thi văn 5 điểm là “Cảm nghĩ của em về vẻ đẹp của anh thanh niên trong "Lặng lẽ Sapa”." Hầu hết đều là những câu đòi hỏi các bạn phải động não, liên tưởng và nêu lên cảm nhận của bản thân. Chính điều này đã “cứu” rất nhiều bạn không học thuộc bài.

Đề thi rất dễ, khiến tâm trạng của nhiều bạn thoải mái hơn rất nhiều.

Việc coppy bài, quăng giấy, chỉ nhau vẫn còn thấy xuất hiện trong phòng thi. "Các bạn trong lớp chuyền giấy rất hay, thường cứ canh lúc giáo viên xoay lưng đi là "chọi" (ném) giấy cho nhau, rồi còn kéo phần bài làm sát dưới bàn để bạn phía sau xem bài.” - bạn Bùi Mẫn Châu tâm sự.

Dù sao thì ngày thi đầu tiên cũng bắt đầu, các bạn đã bớt căng thẳng hơn khi thấy đề thi năm nay khá dễ dàng. Nhưng một phụ huynh tại trường THCS Chánh Hưng đã nói rằng: “Với các kỳ thi THPT được diễn ra trước, báo chí đã vô tình tạo áp lực tới cho các em học sinh chuẩn bị thi tốt nghiệp cấp 2. Những vấn đề căng thẳng, sự quan trọng đối với kỳ thi đã khiến không ít em mang áp lực lo lắng khi bắt đầu kỳ thi ngày hôm nay.”

Nhưng tình trạng coppy bài thì vẫn không thể tránh.

[FONT=&quot]
[/FONT]​
Môn văn có vẻ như đã rất suôn sẻ, hy vọng các bạn học sinh cấp 2 sẽ giữ vững tinh thần để chuẩn bị cho môn Ngoại ngữ vào chiều nay.