Hãy cùng tìm cách khắc phục

NFSDrifter

Hôm qua, thằng bạn đưa cho mình cái USB. Khi kiểm tra dung lượng thì thấy một cách vô lý. USB đã format nhưng used space vẫn còn. Chi tiết như sau:
Used space: 12.1MB
Free space: 1.87 G
Capacity : 1.88 G
và có một chi tiết nữa là khi xóa một file nào với dung lượng khoảng 3.2MB thì dung lượng của usb giam bấy nhiêu. Mình cũng gặp một trường hợp giống như vậy nhưng mà đối với Ổ Cứng. Mình đang cùng với các bạn trường khác tìm cách khắc phục. Nếu trừơng mình có cách thì cứ trình bày.

[ẹc]

...
Staff member
Ðề: Hãy cùng tìm cách khắc phục

chuyện 1 ổ cứng bị mất dung lượng là chuyện bình thường àh :)), không phải lỗi đâu.

NFSDrifter

Theo kinh nghiệm thì một USB bị mất dung lượng chỉ khoảng 1 - 2 MB là cùng. Đằng này nó mất tới 100Mb. Thử hỏi Đây có bình thường ko. Ngay cả ổ cứng cũng thế.Với lại khi delete một file nào đó thì Used space phải giảm xuống chứ. Vậy tại sao used space lại tăng lên. thiệt là khó hiểu. CHUYỆN NÀY CÓ BÌNH THƯỜNG KO ADMIN.

ducpsycho

bạn xài USB của hãng nào? nếu bạn xài usb của Scandisk, thì khi delete file, dung lượng k giảm là đúng, vì scandisk có phần mềm tự động back up, file backup + file ảnh còn lại của file đã xóa <= file đã xóa, đây là chuyện bt, chỉ cần hiệu chỉnh chức năng, còn nếu như bạn xài USB của hãng khác thì mình k có ý kiến, n mà theo thông số bạn ghi ở trên, thì làm jì mất tới 100mb đâu???:-??